overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ท่านเป็นกันไหม จอ LCD กับองศาการมอง *---*

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

Default ท่านเป็นกันไหม จอ LCD กับองศาการมอง *---*

เผอิญวันนี้ลองเปลี่ยนรูป Desktop ดู ทีแรกก็ไม่ได้สังเกตุอะไร จนจะนอนอยู่แล้วเนี่ยครับ

เอ๊ะ! ทำไมสีผมน้องนาถถึงไม่เท่ากัน

เป็นที่สีจอหรือ องศาการมองมุมบนล่างเนี่ย ก็เลยลองเซฟรูป Desktop แล้วก็เอาไปเปิดใน Windows Picture and Fax viewer แล้วก็ลองหมุนรูปดู

อ่าวเฮ้ย ทำไม จอด้านล่างสีซีดกว่าเนี่ย = = เวงกำๆ

สรุปแล้วมันเป็นที่องศาการมองที่จอ LCD ทำได้แค่นี้เหรอ ยี่ห้ออื่นเป็นไหมครับ

ก็ลองเซฟรูปไปเปิดดูแล้วลองหมุนดูนะครับสำหรับคนที่ใช้จอ LCD น่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันไหม

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ผมก็เป็นครับ L194WT ต้องมองข้างๆ ประมาณ 75 องศา สีถึงจะสวยแจ่ม ถูกใจผม

-*-

OverclockZone Member Macro's Avatar

เรื่องธรรมดาของจอ LCD ครับ ยิ่งจอ TN ยิ่งมุมมองแคบ
    อยากแก้ปัญหานี้ก็ต้องเลือกจอพวก S-IPS โน่นครับ

Banned

ตกอก ตกใจหมดเลย

OverclockZone Member octoder's Avatar
    LPN 109 Bearing

940N ก็เป็นครับ มองต่ำไม่ได้ ออกแนวสีดำเลยอะ (นั่งมองดูอยู่ใต้จอ LCD นะครับ)

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

เรื่องภาพมืดภาพสว่างผมก็เข้าใจนะ

แต่ก็ไม่คิดว่า มันจะทำให้มองเห็นภาพมืด กับ สว่าง ไม่เท่ากัน ของครึ่งบนและครึ่งล่างบนหน้าจอเดียวกันนี่สิ

จริงๆแล้วสามารถลดปัญหานี้ได้ ด้วยการมอง***งจากจอประมาณ 2 เมตร !!

แล้วจะมองเห็นอะไรบ้างเนี้ย - -

เห็นอย่างนี้แล้วอยากกลับไปใช้ CRT จริงๆ แต่ถ้าจะเอาขนาด เท่า 19" Wide ราคาก็ไม่ใช่ถูกอีก

แล้วพวกจอโทรทัศน์ LCD มีปัญหานี้ไหม

แล้วพวกจอ S-IPS นี่แพงไหม

ชักอยากจะเปลี่ยน - -

เอ้า อีก REP นึง

ผมเอา link มาให้อ่าน

http://www.manager.co.th/game/viewne...=9500000049282

อ่าน REP ของ link ที่ให้ไปน่ะครับ ช่วยบอกถึงข้อแตกต่างของ LCD แต่ละแบบได้ดีทีเดียว

OverclockZone Member naruebase's Avatar
    บางบอน4 หนองแขม บางแค วงเวียนใหญ่ ท่าพระ พระราม2 ดาวคะนอง

ใช้ภาพนี้เป็นแบ็คกรานด์แล้วหาไอคอนเจอหรอครีบ

ผมมี 2 แถวยังหาไม่เจอเลย

ไม่ใช่ สองแถว รับจ้างนะค๊าบ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ผู้หญิงมีหนวดนี่ ดูยังไงๆก็ไม่โหดเลยเนาะ

OverclockZone Member Macro's Avatar

จอแบบ S-IPS รู้สึกจะมีคนเอามาขายนะครับ
    20" ราคาก็ประมาณ 16,000
    24" ราคาประมาณ 26,900
    ตามกระทู้ข้างล่างนี้ครับ
    ผมจะได้ค่าโฆษณาไหมเนี่ย = =
    ส่วนนี่คือ ข้อมูลชนิดจอ TFT LCD

*ลิ้งขายของผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกะเค้านะครับ ^^
    แค่เห็นว่า ตอนนี้จอ LCD ที่คุณภาพดีที่สุดในความคิดผมก็ตัวนี้ล่ะ
    ไว้เป็นรวยเมื่อไหร่จะซื้อมาใช้เลย T-T
    Last edited by Macro; 5 May 2007 at 09:23:09.

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

นอนดูหนังไม่ได้เลยอ่า

คือว่า ลองเปลี่ยนดูเฉยๆครับ

เพราะเวลาเปลี่ยนแบคกราวน์ทีก็ต้องวางช๊อตคัทใหม่ ปกติใช้รูปนี้

Quote Originally Posted by Macro View Post
    จอแบบ S-IPS รู้สึกจะมีคนเอามาขายนะครับ
    20" ราคาก็ประมาณ 16,000
    24" ราคาประมาณ 26,900
    ตามกระทู้ข้างล่างนี้ครับ
    ผมจะได้ค่าโฆษณาไหมเนี่ย = =
    ส่วนนี่คือ ข้อมูลชนิดจอ TFT LCD

*ลิ้งขายของผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกะเค้านะครับ ^^
    แค่เห็นว่า ตอนนี้จอ LCD ที่คุณภาพดีที่สุดในความคิดผมก็ตัวนี้ล่ะ
    ไว้เป็นรวยเมื่อไหร่จะซื้อมาใช้เลย T-T

6500 กับ 16000 - - ทนใช้ของเดิมดีก่า เซ็ง

OverclockZone Member kenji_shinoda's Avatar

ฮี่ๆ เจอแฟนคลับนาถอีกคนแย้ว

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

เปนปรกติของจอLCDมะใช่หรอครับ

OverclockZone Member bay's Avatar

ที่บ้านใช้ทีวี LCD Sharp 32" อยู่อะครับ ซื้อมา 29,000 เอง

ดีมากเลย สีแทบม่ายเพี้ยนเลย แล้วก็ม่ายมีแบบว่าแสงที่ออกมาจากจอม่ายเท่ากานด้วยครับ ดูองศาไหนก็ได้ที่ม่ายใช่ข้างลำโพง กับหลังจอ แสงสว่างทั้งจอเท่ากานหมด

ยังสงสัยอยู่เหมือนกานว่า ทามมัยจอ LCD ของคอม ถึงยังแก้ปัญหานี้ม่ายได้อีก ทั้งๆที่ LCD ทีวีแก้ได้ตั้งนานแล้ว

ลืมบอกไปครับ ตอนไปดูกะพ่อครับ ดู

Samsung LG Sony Sharp Philip Toshiba

สรุปได้ Sharp กลับบ้านครับ ราคาเท่าๆกานเลยครับ
    แต่ Sharp เวลาดูโทรทัศน์ช่องธรรมดา แบบว่าดู True vision อะครับ แจ่มสุดๆกว่าทุกยี่ห้อที่กล่าวมาครับ ภาพจะปรับเองเปงภาพ Wide เลยครับ ดูแล้วม่ายรู้สึกว่าภาพยืดออก

แต่ถ้าคุณจะเอาไปดูหนังแนะนำ Sony กะ Samsung ครับ แจ่มโคตร

ที่ม่ายแนะนำสุดเลยคือ LG ครับ ดูแล้วเซง สีเพี้ยนอย่างร้ายแรงครับ

บอกๆไว้ครับเผื่อท่านไหนสนใจ จะซื้อไป Modify ใช้กะคอม

ผมว่าถูกออกนะครับ จอก็ใหญ่ ราคาก็ถูก สีม่ายเพี้ยนด้วย

พวก LCD ที่ทำเป็นจอโทรทัศน์ ความละเอียดมันน้อยครับ อย่าง 32" ความละเอียดอาจไม่ถึง 1600*1200 px เลยครับ
    ถ้าเอามาใช้กับคอมมันจะไม่ชัดเวลาต้องใช้งานเกี่ยวกับตัวอักษรเล็กๆหรือ รายละเอียดเล็กๆน้อยๆจะมองไม่ชัด

แต่ที่มันมีคุณภาพสูงเพราะว่า ราคา มันแพงครับ มันเลยยัดเทคโนโลยีเข้าไปได้ คนจำนวนน้อยที่จะยอมเสียเงิน 20000+ เพื่อที่จะได้จอ lcd มาใช้กับคอม

จอ LCD สำหรับคอมดีๆก็มีนะผมว่า แต่ราคาก็แพงใช่เล่น

Quote Originally Posted by KorosukE View Post
    เปนปรกติของจอLCDมะใช่หรอครับ
    ผมก็เข้าใจ ว่าจอ LCD มุมมองมันน้อย

แต่อย่างที่บอก ไม่คิดว่า เวลาเราตั้งจอให้ตรงกับหน้าเรา แล้วมองเนี่ย
    สีครึ่งจอด้านบน กับ ครึ่งจอด้านล่างไม่เท่ากันเพราะไม่เคยใช้มาก่อน

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ละเอียดจริงๆนะเนี่ยะ ผมไม่ทันได้สังเกตุเลย ส่วนตัวไม่ค่อยซีเรียสเรื่องนี้เท่าไหร่อ่ะ แต่ก็ดีครับเป็นอะไรใหม่ๆที่จะต้องคอยสังเกตุกันต่อ....

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks