Announcement

Collapse
No announcement yet.

Monitor เจ้าปัญหา ผู้ชำนาญช่วยหน่อยจ้า.......เซ็งจะแย่อยู่แล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Monitor เจ้าปัญหา ผู้ชำนาญช่วยหน่อยจ้า.......เซ็งจะแย่อยู่แล้ว

เนื่องด้วย Monitor ตัวเก่าเสียในเวลาที่...ผมมีอันจะกินเอาซะจิงๆเนี่ยส ิ T-T จะส่งซ่อมก็เกรงว่าช่างจะเหนื่อย(จอแตกอะใครจะไปทำได ้เล่า...เออ...ฝีมือน้องชายผมคับ) .....ในเวลานั้นงานก็ประชั้นชิดเกมส์ก็กำลังมันส์ค้า ง....แถมอยู่ในช่วงมีอันจะกินอีก(มีเงินในกระเป๋าไม่ เกิน 2,000)ว่าแล้วก็ตัดสินใจถ่อไปพันทิทิพ(ดูมือสองอ่ะคร ับ)หาอยู่พักใหญ่ไปเจอจอตัวนึงถูกตาแถมไม่มือสอง(ของ ค้างสต็อกคับ)แต่ประกัน.....1เดือนอ่ะ ว่าแล้วก็จ่ายเงินซื้อด้วยราคา 1,800 (Monitor Fat 17" MAG-786PF)

และเจ้า Monitor MAG-786PF ตัวนี้แหละที่ทำเอาผมปวดหัวสุดๆ ชื้อมาก็ลองเลย เปิดได้ภาพคมไม่แตก....แต่เอ๊ะ ทำไมมันสว่างเกินเหตุอย่างงี้หว่า อ่ะลองปรับที่จอดู(ปรุ่มปรับหน้าจอครับ)......ลดแสงจ นสุดแล้ว.....ลองโน่นนี่แล้วไหงยังสว่างจ้าเอามักๆอย ่างงี้ขนาดลดแสงจนสุดแล้วนะแต่แสงลดไปจากเดิมไม่เท่า ไหร่เอง.....โอ๊ยปวดหัวบ้านก็อยู่ไกลจากพันทิพโข.... .ไปเคลมไม่คุ้มแน่.....นี่เราซื้อจอมาเพื่อต้องซ่อมอ ีกเหรอเนี่ย.....มันน่าจะมีตัวปรับที่ไหนสักที่ในนั้ นสิหน่ะ.....เอาวะเปิดดูเลยครับ....มองหาดูสักพัก... ปรากฎว่าเจอครับ รู้สึกว่าจะมี 3 ตัวติดกันเป็นลักษณะหมุนได้ ตัวนึงเขียนว่า Screen, ตัวนึงเขียนว่า 1 ,ตัวสุดท้ายเขียนว่า Focus ...............ว่าแล้วก็ลองเอาไขควงจิ้มหมุนดู ที่ Screen (ตัวแรก)แล้วก็แหงนมาดูจอ....โอแสงลด พอปรับได้ที่ก็ประกอบกลับ ส่วนที่ปรับอีกสองตัวยังไม่ได้แตะไม่ทราบว่าไว้ปรับอ ะไรมั่ง......แต่ถ้าท่านใดทราบช่วยก็บอกหน่อยนะคับ

หลังจากนั้น10กว่าวัน....ปัญหาใหญ่ก็เกิด......นั่งเ ล่นอยู่ดีๆ แค่หันไปคว้ามะม่วงแช่อิ่มที่วางไว้ข้างแค่นั้นเองหั นกลับมาอีกที......จอกลายเป็นโทนสีเหลืองซะงั้น..... .กลายเป็นเหลืองโล่ได้ใง เอ้าปรับที่หน้าจออีก (โดยปกติเท่าที่ผมทราบจอ monitor ทุกจอสามารถปรับโทนสีได้โดยมีสีหลักอยู่สามสีคือ R=แดง, G=เขียว, B=น้ำเงิน ถ้าจอปรับสีไหนมากกว่าสีของภาพก็จะออกไปทางโทนนั้น และจอจะมีให้ปรับมาตราฐานอีก คือ สีแบบ 6500K = ออกโทนแดง, และแบบ 9300K = สีสมดุลจะเท่ากันหมด) โดยปกติผมจะปรับออกทางโทนน้ำเงิน(R-60%,G-70%,B-80%) พอเข้าไปดูที่ผมเคยปรับไว้ที่หน้าจอ .....ก็ปกตินี่ R-60%,G-70%,B-80% แต่ไหงมันเหลืองโล่อย่างงี้........ รึว่าเป็นที่ไดรเวอร์การ์ดจอเข้าไปดู(ผมใช้ Gf 7600GT )ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง....ลอง restore ไดร์เวอร์ก็แล้วก็ยังเหลืองโล่อยู่อีก คราวนี้รีสตาร์ทเครื่องใหม่เลยครับ.... แค่หน้าจอแรก boot bios ก่อนเข้าวินโดว์แค่นั้นแหละ ก็ทราบทันที จอ monitor ทำผมอีกแล้ว..... โดยปกติช่วง boot bios จะเป็นหน้าจอดำแล้วมีตัวหนังสือสีขาวสว่างขึ้น เป็นแบบระบบ Dos ก่อนเข้าวินโดว์ แต่ ตัวหนังสือที่เกิดเป็นสีเหลืองอ่อนๆออกขาวหมองๆครับ (ถ้ายังไม่เข้าวินโดว์ไดร์เวอร์จะยังไม่ทำงาน) จึงทำให้ผมรู้ได้ทันที..... หลังจาบู๊ตเข้าวินโดว์แล้วก็ยังเหลืองโล่อยู่.... ก็ลองปรับที่จอดูอีกครั้ง คราวนี้เซ็ตที่ R=35%,G=45%,B=90% .....ก็ยังดียังเหลืองอยู่แต่ก็ดีกว่าเดิมไม่เหลืองโ ล่เกินไป(ถ้าปรับต่ำกว่านี้ภาพเน่าเลยครับ)
    ใช้งานไปซักพัก......เริ่มเหลืองขึ้นเหลืองขึ้น... เฮ้ยไรอีกง่ะ แล้วลดลงลดงลงไปเหลืองอ่อนๆคงที่ เป็นงี้ซักพักใหญ่ก็แวบ กลายเป็นหน้าจอโทนสีออกน้ำเงินสดใสเหมือนที่เคยตั้งไ ว้ หลังจากนั้นไม่เกิน10วิ แวบกลายเป็นเหลืองอย่างเก่า....... -_-" เซ็งเลย เป็นอยู่อย่างเงี๊ยวนไปวนมา
    เหลืองอ่อนออกขาวหมองๆ ----------------> เหลืองอ่อนออกเขียวหมองๆ ---------> โทนฟ้าสดใส --> เหลืองอย่างเก่า
    **เล่นเกมส์ HalfLife2 หยั่งกับเล่น Ghost Recon Warfighter ยังไงยั่งงั้น (เหลืองจ้าไปหมดและเป็นอย่างงี้ทุกเกมส์)
    **ดูวิดีโอก็ออกเหลืองไปหมด -*- ......โอ๊ยแทบคลั่ง
    **เวลาเล่นเกมส์หรือดูหนังจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงของส ี(เหลืองตลอด)หน้า Desktop จะมีการเปลี่ยนแปลง

ล่าสุดไปถามช่าง เค้าก็บอกว่าให้เอามาเช็คอย่างเดียว.... พอดีเคยโดนมัดมือชกมาก่อนเลยกล้าๆกลัว(ตอนจอเก่าไปถา มช่าง เค้าก็บอกว่าให้เอามาเช็คก่อนแล้วจะบอกอาการได้ พอเอาไปจริง 3 วันต่อมาซ่อมเสร็จไม่บอกไม่กล่าวอาการ คิด 900 บาท .....แค่จอมัวเองอ่ะ) เลยยังไม่ตัดสินใจซ่อม(มีเงินอยู่แค่ 500 อ่ะคับกลัวแพงกว่านั้น)
    กว่าจะเก็บเงินซื้อใหม่ได้คงยังอีกยาวไกล

ก็เลยต้องการถามผู้มีความเชี่ยวชาญและชำนาญก่อนว่าเก ิดจากอะไร ตัวอะไรภายในเสื่อมรึปล่าว รึเกิดจากที่ผมไปหมุนตรงปุม screen รึปล่าว หรือจากสาเหตุอื่น เพื่อจะได้ป้องกันและแก้ใขได้ถูกวิธีในครั้งแต่ไป... ..... ก็ขออภัยที่โพทนาซะยืดยาว แต่ก็เพื่อให้ทุกท่านได้เข้าใจ ยังไงก็ช่วยหน่อยนะครับขอบคุณมากๆเลย

**คงเคลมไม่ได้แล้วครับเพราะผมได้ถอดมาหมุนปุ่ม screen ตั้งแต่ตอนนั้นแล้วสติ๊กเกอร์ขาด**

แยงจังท่าน ผมว่าน่าจะอยู่ที่หลอดภาพนะ

Comment

แย่จัง

Comment

ยาวจัง

Comment

crt ผมก้อเคยเหงจอเหลืองอ่า ตบๆๆๆ มันหน่อย เดี๋ยวก็หาย แต่ตอนนี้ไม่เปงละ (นึกแล้วฮา)

Comment

เคยใช้ crt แล้วเหลืองเหมือนกัน(15"adi) และตบแล้วหายเหมือนกันกับrepข้างบนครับ แต่ตบไปตบมาไม่หายเหลืองถาวรเลย เลยได้ซื้อตัวใหม่

ผมว่ารอช่าง monitor มาตอบดีกว่าแถวนี้อาจจะมีผ่านมาซักคน

Comment

Working...
            X