Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ของ Western นี้มี ระบบ NCQ ในตัวมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ของ Western นี้มี ระบบ NCQ ในตัวมั้ยครับ

เห็นของ Seagate เค้ามีเกือบทุกตัวเลยครับ แต่ ของ Western ยังมีรายละเอียดไม่มากเลยเลือกไม่ถูกครับ เห็นของ western ถูกดีอ่ะครับอยากได้ แต่อยากได้ที่มี NCQ ครับ

รหัสต่อท้ายครับ

YS มี NCQ ครับ

JS KS ไม่มีครับ

ตัว YS หาซื้อได้ในไทยแล้วนะครับ Busitek เอาเข้ามาแล้ว ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีทุกร้านไม๊

Comment

NCQ คืออะไรอะ งง

555+

Comment

อ่านดูครับ...เรื่องง่ายๆที่ผู้ชายไม่รู้

http://202.29.5.4/~electronics/modul...=article&sid=4

Last edited by ARES; 5 May 2007, 20:55:59.

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

แล้วสเปค HDD Thanni
            http://www.thanni.com/index.php?main...496dddd790a0ea
            นี้เชื่อถือได้มั้ยครับว่าเป็น NCQ จริงผมลองเทียบรหัสท้ายของ HDD Seagate กับ สเปคที่จาก Busitek มันรหัสจะแตกต่างกันจะเชื่ออย่างไรดีครับ ทาง Busitek บอกว่า
            Seagate model support NCQ : ST380817AS, ST160827AS, ST3250823AS, ST3300831AS, ST3400832AS
            แต่จากที่เขาบอกมาในเว็บ เขาก็ไม่มีราคาของ HDD รหัสพวกนี้เลย
            มันก็เลย งง งง ครับเพราะผมก็อยากรู้ข้อมูลที่เท็จจริงของ Seagate ด้วยอ่ะครับ

Comment

ทำไมผมดูใน Bios มันมีให้ Enable ก็งง เลยลองใช้โปรแกรม Everest เช็ค Everest มันก็บอกว่า Support อะครับ ตัว JS เหมือนกัน ยังไงรบกวนพี่ Ares ไขข้อข้องใจทีครับ ว่า Bios เอ๋อ หรือว่ามันยังไง บอร์ด DS4 C.2 ครับ
              ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

มัน คือ อะ ไร หว่า ?

Comment

YS มีขายที่ บิซิเทคแล้วครับ

http://www.busitek.com/forms/pricelist.html

Comment

JS มันไม่มี NCQ นะครับ

ที่มีให้ Enable ในไบออส คงเป็น Enable ชิบเซต ให้ทำงานแบบ Advanced Host Controller Interface (AHCI) เพื่อใช้งาน NCQ มากกว่าครับ

ถ้าใช้บอดที่เป็นชิบอินเทล ต้อง Enable ในไบออสด้วยครับ ถึงจะใช้งาน NCQ ได้ แต่ถ้าเป็นชิบ Nforce ลงไดรเวอก็ใช้ได้เลยครับ

เคยอ่านในฟอรั่มของอัสซุสน่ะครับ มีฝรั่งเคยลองเปิด AHCI กับ HDD ที่ไม่มี NCQ เขาบอกว่าใช้งานได้นะครับ แต่ HDD ทำงานช้าลง อิอิ

Comment

Seagate ที่ Support NCQ น่าจะเป็นจำพวกรุ่น Barracuda 9,10 ขึ้นไปอะครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
                        JS มันไม่มี NCQ นะครับ

ที่มีให้ Enable ในไบออส คงเป็น Enable ชิบเซต ให้ทำงานแบบ Advanced Host Controller Interface (AHCI) เพื่อใช้งาน NCQ มากกว่าครับ

ถ้าใช้บอดที่เป็นชิบอินเทล ต้อง Enable ในไบออสด้วยครับ ถึงจะใช้งาน NCQ ได้ แต่ถ้าเป็นชิบ Nforce ลงไดรเวอก็ใช้ได้เลยครับ

เคยอ่านในฟอรั่มของอัสซุสน่ะครับ มีฝรั่งเคยลองเปิด AHCI กับ HDD ที่ไม่มี NCQ เขาบอกว่าใช้งานได้นะครับ แต่ HDD ทำงานช้าลง อิอิ

ของผมไม่ได้ Enable AHCI ครับ Set เป็น Raid อยู่
                        เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ Softwareต่างฟ เช็คพลาด กลัวว่า set อะไรพลาดแล้วมันจะช้าลง เพราะผมก็เคยได้ยินคนพูดว่า Western มันไม่มี NCQ
                        ขอบคุณ พี่ Ares ล่วงหน้าครับ

Comment

Originally posted by suicide View Post
                          ของผมไม่ได้ Enable AHCI ครับ Set เป็น Raid อยู่
                          เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ Softwareต่างฟ เช็คพลาด กลัวว่า set อะไรพลาดแล้วมันจะช้าลง เพราะผมก็เคยได้ยินคนพูดว่า Western มันไม่มี NCQ
                          ขอบคุณ พี่ Ares ล่วงหน้าครับ
                          อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ...ไม่เคยใช้ Raid...

Comment

ดัน มาจดครับ

Comment

เถียงครับ รุ่น JS มี NCQ ครับ แต่ต้องเป็นรุ่นใหม่ๆครับ ยกตัวอย่างตามรุ่นในรูปครับ
                              Last edited by cap_zone; 11 May 2007, 06:53:39.

Comment

Working...
                              X