Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้เกิดจาก Harddisk เสียหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้เกิดจาก Harddisk เสียหรือเปล่าครับ

คอมพิวเตอร์ของผมมีการค้างอยู่เป็นระยะๆ เช่น เวลาจะเปิดหน้าต่างขึ้นมาใหม่ก็ต้องรอสักพัก ทุกอย่างจะค้างหมด
    ยกเว้นเคอเซอร์เม้าส์ , เมื่อปิดหน้าต่าง จะไม่ปิดทันที แต่จะมีอาการค้างเล็กน้อย , เวลาสลับหน้าต่าง หรือโปรแกรม จะมีอาการค้างให้เห็น
    คือจะไม่เปลี่ยนเลยต้องรอสักครู่หนึ่ง , หรือเมื่อเวลาเปิดหน้าต่างมากๆ (ประมาณ 7-8 ) อาจค้างเปิดอไรไม่ได้ มีแต่เม้าส์เท่านั้นที่ใช้งานได้
    อีกอย่างนึงคือฮาร์ดดิสมักมีเสียงแปลกๆ ดังเป็นระยะๆ บางครั้งดังมาก บางครั้งดังน้อย บางครั้งก็ไม่ดัง เสียงเหมือนจานหมุนดังแปลกๆ
    จนผมสงสัยว่าใช่ฮาร์ดดิสเสียหรือเปล่า ผมใช้ฮาร์ดดิส 40GB แบบ ide ของ western digital ครับ รบกวนช่วยทีนะครับ

*** อาการค้างดังกล่าวเป็นมาก่อนผมจะฟอแมทสักพักใหญ่ๆครับ ผมฟอแมทแล้วลงวินโดวใหม่ ยังไมได้ลงโปรแกรมอะไรก็มีอาการค้างแล้วครับ

เช็คbadดูนะครับว่ามีหรือเปล่า ลองดูdefegดูด้วยนะว่าผ่านมั้ย....

Comment

ยังมีอีกสาเหตุครับคือคุณโดนไวรัสบางชนิด เช่นไวรัสจากที่คุณไปดู vcd หรือ dvd ลิขสิทธิบางแผ่นที่มีโปรแกรมกันcopyแผ่นน่ะครับ โปรแกรมจะก็อบตัวเองไปฝังในเครื่อง แล้วทำงานตลอดทำให้cpuรับภาระหนักขึ้น จึงทำให้เครื่องมันช้าลงครับ

Comment

ยังอ่านสาเหตุไม่จบ ถ้ากรณีhddมีเสียงดังผิดปรกติด้วย แสดงว่าhddใกล้จะไปแล้วครับ ให้คุณคอยbackupข้อมูลไว้นะครับ หรือซื้อhddใหม่มาใช้งานไปก่อนเลย เพราะอีกสักพักhddของคุณจะพังแน่ๆครับ(ไม่น่าจะเกิน3-4เดือน) caseนี้ผมเจอมาหลายรอบแล้วชัวร์ครับ

Comment

ลอง Defeg ผ่านครับ แล้วจะลองดูอีกทีครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

จริงๆ การค้างนี่มีเหตุผลมากมายเลยครับผมเคยอัพ msn จาก7 ก่วา เป็น live แล้วก็ up plus ด้วย แต่ยังมีตัวเก่าค้างอยู่ แค่นี้เครือ่งผมก็ค้างหลายวิและ แต่ถ้าขนาด harddisk มีเสียงนี่ก็น่าจะเป็นที่ harddisk นะเพราะมันไม่ควรจะมีเสียงเลย ...

Comment

Working...
            X