Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลอด LED ในเคสต่อแบบนี้ปะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลอด LED ในเคสต่อแบบนี้ปะครับ

ต่อแดงดำ หรือ เหลืองดำครับ หลอด 5 โวลแล้วถ้าผิดทั้ง 2 อย่างต้องต่อไงช่วยวาดรุปพร้อมอธิบายทีขอคุณครับ

เสียบเข้าเส้นเหลืองมีหวัง ตู๊ม อิอิ

Comment

มันต้องใช้รีซิสเตอร์ด้วยครับ ไม่งั้นหลอดจะร้อน ต่อกับเหลือง-ดำ ดีกว่า เป็น 12v แล้วใช้รีซิสเตอร์ 330 ohms 1/4 w ต่อที่ขาled ขั้วบวก(ขายาว) แต่ละตัวไปเลย
      หรือ ต่อถ้าจะรีซิสเตอร์ตัวเดียวก็ใช้ 68 ohms 1/4 w ถ้าหาไม่ได้ก็เอาโอมใกล้เคียงล่ะกัน ต่อแแบขนานนะ

Comment

มีled 5v ด้วยหรอ งั้นก็ใช้รีซิสเตอร์ 56 ohm 1 w ล่ะกัน

Comment

ตามท่าน a money เลยนะครับ

Comment

แล้วถ้าไม่ต่อละครับหลอดร้อนแต่ใช้ได้ไหมผมทำไม่เป็นช่วยทำรูปกระกอบให้เราด้วย (ขอเป็นรูปวาดนะดูง่ายดี)เราโง่อายุ 13 เอาคิดซะว่าช่วยๆเด้กหน่อยนะ

Comment

แล้วหลอด LED มีกี่โวลบ้างครับ

Comment

Originally posted by bebadboy_chart View Post
                แล้วหลอด LED มีกี่โวลบ้างครับ
                ผมว่า 5 Volt ดีสุดแล้วครับ
                เอาไฟจาก PSU ได้โดยตรง

Comment

ถ้าใช้ 5 โวลต้องต่อตัวต้านไหมครับ

Comment

ถ้าจัดจำนวนหลอดและรูปแบบเหมาะสม ก็ไม่ต้องครับ

ต่อหลอดทุกหลอดขนานกันให้ถูกขั้วครับ แล้วเอา ตัวต้านทาน มาอนุกรมวงจรเข้าไป เพื่อจำกัดกระแสครับ และหลอดใช้ไฟจาก สายแดง +5V. ครับ R จะได้ไม่ต้องใหญ่และร้อนมาก ใช้R สัก 3 -5วัตต์ ก็พอ จริงๆ 1 วัตต์ก็พออยุ่นะ คือลืมไปแล้วว่า ใช้ค่าเท่าไรดี...
                    หลอดแต่ละประเภท จะกินไฟต่างๆกัน
                    สีเขียวทั้วไป (ขุ่น) น้อยมากครับ 2V. ก็สว่างแล้ว 5V. นี่ ขาดเลย
                    สีแดง (ขุ่น) ก็มากกว่าเขียวนิดนึง ประมาณ 3 V. เกือบๆ
                    สีเหลือง พอๆกะสีแดง
                    ส่วนพวกหลอดใส ( Superbright ) ก็จะกินมากกว่าปกติ โดยเฉพาะพวก ฟ้า ขาว แดง จะใช้เยอะ
                    3.0-3.3 V. ได้ครับ ถึงจะได้แสงสว่างดี
                    และพวกที่ กระพริบได้ในตัวเองหลอดเดียวหลายสี หรือ LED แบบขนาดใหญ่พอๆกับ ปลายนิ้วชี้ ก็จะกินเยอะขึ้นครับ แต่ก็สว่างมากๆ บางแบบใช้ถึง 5V. เลย

Comment

เยี่ยม ปายเลยงับ

Comment

Working...
                      X