Announcement

Collapse
No announcement yet.

core2 จำเป็นมั้ยคับ ที่ต้องใส่ ram2 ตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• core2 จำเป็นมั้ยคับ ที่ต้องใส่ ram2 ตัว

ของผม core2 1.8
    ram kington 1 gb

cpuแกนคู่ ต้องหา ram คู่ด้วยปะคับ

อีกคำถาม ถ้าเราซื้อรุ่นอื่นที่ไม่ใช่ kington มันจะ ซับพอร์ตกันมั้ยคับ

ใส่ได้ครับ 1G นะ ไม่จำเป็นต้องใส่ คู่ก็ได้ จ้าาา

Comment

ขอบคุณคับพี่ ห้องนี้ตอบกันไวจัง ^ ^

Comment

แต่ถ้าใช้พฟท2ตัวถ้าบอร์ดสามารถdualได้ ก็จะสามารถเข้าถึงข้อมูลต่างๆได้เร็วขึ้นประมาณ30%ครับ

ส่วนถ้าซื้อคนละยี่ห้อ ก็อาจจะไม่สามารถใช้พร้อมกัน2ตัวได้หรืออาจะใช้ได้แต่ไม่dual ถ้าคิดจะซื้อที่หลัง ต้องซื้อ ขนาดเท่ากัน จำนวนชิบบนramเท่ากัน และถ้าให้ดีควรจะมีชิปตัวเดียวกันด้วย

Comment

ไม่จำเป็นครับ

ส่วนตัวแนะนำ ram แถวเดียว (เหตุผลช่างมัน เถอะ บอกไปเดียวมีคนมาเถียง)

Comment

เงี้ยแหละ ผมถึงชอบบอร์ด ocz

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
              ไม่จำเป็นครับ

ส่วนตัวแนะนำ ram แถวเดียว (เหตุผลช่างมัน เถอะ บอกไปเดียวมีคนมาเถียง)
              ทำไม แนะนำตัวเดียวอะคับ อยากรู้เหตุผล อะ อยากฟังไว้ประดับความรู้

Comment

ไม่จำเป็นครับ ถ้าคิดว่า CPU ของท่าน ไม่เร็วพอที่จะทำให้แรม Single Channel เป็นคอขวดได้ เพราะว่าแรมมีหลายความเร็ว
                แต่ก็จำเป็นครับ ถ้า CPU ท่าน เร็วมากๆ จนทำให้แรม Single Channel เป็นคอขวด เพราะว่า Dual Channel ช่วยเพิ่ม Bandwidth ของแรมให้เร็วขึ้นได้ครับ

แต่ถ้า CPU ช้า ทำแรม Dual Channel ก็อาจไม่แตกต่างไปจาก แรม Single Channel ครับ เพราะว่าหลายคนก็บอกไม่แตกต่างกัน

เหตุผมฟังง่ายครับ และตอบแบบเป็นกลาง ไม่เข้าฝ่ายใด
                Last edited by Drunk; 7 May 2007, 18:40:39.

Comment

อืม จิงแฮะ

Comment

แนะนำสองแถวครับ เวลาแถวนึงเสียจะได้มีอีกแถวไว้ใช้

อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่อง Bandwidth หรืออะไรนะครับ เป็นอีกแนวนึงไปแล้ว เหอๆ

ผมว่าตามที่คุณ Drunk บอกก็เป็นสิ่งที่ถูกต้องนะครับ
                    อย่าง CPU Socket A ผมจะ Dual ไปทำไมว้า TT

Comment

แถวเดียวก็ได้ แต่2แถวจะเวิกกว่าครับ

Comment

ผมว่าไม่จำเป็นต้อง ดูออล์คอร์ต้องใส่แรมคู่ ไม่เกี่ยวกานแล้ว ใส่คู่ก็คือ DUAL

Comment

ใส่แถวเดียวดีกว่าครับ 1G แล้วค่อยหามาเพิ่มอีก1G

Comment

Working...
                          X