Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้ที่ใจดีครับ (AMD Sempron 2800+) ผมมือใหม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้ที่ใจดีครับ (AMD Sempron 2800+) ผมมือใหม่ครับ

ผมอยาก over clock

Sempron 2800+ : 1.6GHz, 128kB L2 Cache Socket AM2(940) (ซีพียูที่ผมใช้อยู่)

แต่ผมไม่เคยทำมาก่อนเลยอ่ะครับ ไม่เคย over clock อุปกรณ์ใดๆเลย

ใครใจดีและว่าง ช่วยเขียน วิธีทำ+ขั้นตอน ให้หน่อยได้มั๊ยครับ

ผมทำไม่เป็นจริงๆ เรื่องศัพท์คอมก็ไม่ค่อยรู้จัก อยากให้พี่ๆช่วยหน่อยอ่ะครับ

ขอแบบเป็นไกด์ไลท์ก็ได้ครับ แบบว่าปรับตรงไหนเป็นเท่าไหร่ ปรับเป็นอะไร

ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับ ผมเพิ่งหัดจริงๆครับ กำลังศึกษาอยู่
    Last edited by LunasZa; 7 May 2007, 07:31:00.

แล้วใช้บอร์ดรุ่นไหนก็ระบุมาด้วยสิครับบอกแค่นี้งงครับเพราะบอร์ดแต่ละรุ่นมันปรับไม่เหมือนกันนะครับ

Comment

ขอรายละเอียดมากกว่านี้ครับ

Comment

ขอโทษนะครับ พอดีเพิ่งตื่น ตอนที่โพสกระทู้ไว้อ่ะยังไม่ได้นอนเลย นั่งอ่านอยู่ครับ

เมนบอร์ด
        AsRock : AM2NF6G-VSTA

Ram DDRII 512/266MHz Bus533

การ์ดจอ NVIDIA GeForce 7300 GT 256 MBytes DDR/DDRII (Inno)

Sound,Lan, onBord

Power Supply 450W Max

HardDisk : Seagate ST3160811AS 160 GBytes

BIOS Version: A M I - 7000625

BIOS Vendor: American Megatrends Inc.

ปล. กำลังจะเพิ่มแรมอีก 1GB รอขอตังพ่ออยู่ครับ

แล้วมันควรร้อนไม่เกินเท่าไหร่ครับ ถึงจะok
        ขอบคุณมากๆนะครับ
        Last edited by LunasZa; 7 May 2007, 15:47:06.

Comment

ไม่มีใครตอบเลยครับT_T

รบกวนนิดนึงครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by LunasZa View Post
            ไม่มีใครตอบเลยครับT_T

รบกวนนิดนึงครับ ขอบคุณครับ
            อืม ผมเคยใช้นะ บอร์ดตัวนี้ เมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง แต่จำไม่ได้แล้วอ่ะนะ จำได้คร่าวๆ
            ว่าพอเปิดเครื่องปุ๊บ เข้า bios โดยกด F2 ทันทีเลยนะ จากนั้นก็ ดูหน้าจอนะ หน้าแรกมันเป็น ระบบ ให้เลื่อนเข้าไปที่หน้าที่ 2
            จำไม่ได้ว่ามันชื่อว่าอะไร แล้วก็เปิดหาหัวข้อในนั้นแหล่ะ กด enter ดูทุกอันก็ได้ หาหัวข้อว่าที่แปลว่าความถี่อ่ะนะ แล้วก็ปรับเป็น manual ซะ มันจะปรับตัวเลข จากปกติ 200 ปรับเพิ่มไปเรื่อยๆนะ จนเครื่องรับไหวนั่นแหล่ะ (ผมเคยปรับไปเป็น300 มันจะเท่ากับ 2.4 พอดี)

อืม จะเข้าใจมั้ยเนี่ย ยังไงหยิบคู่มือ มาด้วยเลยครับ อ่านไป เดี๋ยวจะเข้าใจไปเอง แถมได้ ศัพท์คอมเยอะด้วยนะ

Comment

ขอบคุณครับมากครับ ผมปรับได้ถึงประมาณ 250 อ่าครับ อยู่ที่ 2.0Ghz

(เป็น 255 มันเข้า windows ไม่ได้)

มันมีปัจจัยอะไรอย่างอื่นอีกมั๊ยครับ รบกวนอีกทีนะครับ

Comment

แล้ว จะโอเวอร์คล็อก ไปทำ อารายเหรอ ครับ คริๆๆ เดิมๆ ผมว่า ก็ทำงานได้นิ่ง ดีแล้ว นะครับ แนะนำว่าถ้าจะคล็อก อย่าลืมหา power supply ดีๆ มาลองนะครับ...

Comment

Working...
                X