Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขาแข้งสั่นกันอีกรอบ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขาแข้งสั่นกันอีกรอบ...

Spec

CPU Intel Core2Cuo E6400
    MB Gigabyte GA 965 DS3
    RAM Kingmax DDR2 667 512*2
    VGA Winfast 6800gs
    HDD Seagate sata2 250 gb
    PSU Enermax Noisetaker 475w

เริ่มต้นกันด้วยบรรยากาศ การลากนะคับ
    ในวันแรก ก็ใช้อินเทลสต็อค อุณหภูมิของซีพียูขึ้นไปสูงมาก 50-60 ตลอด
    แม้ยังไม่ได้เบิร์น สาเหตุเนื่องมาจากซิลิโคนที่ป้ายมาให้บนฐานซิงค์ ซึ่งหนามากเกินจำเป็น ทไห้อุณหภูมิขึ้นสูงผิดปกติ

เลยจับมาทาซิลิโคนธรรมดา ปุ๊บอุณหภูมิลงปั๊บ (คำแนะนำจากท่านเจ)

ติดตามชมกันได้เลยคับ... ^^"
    Last edited by Rat007; 10 Oct 2006, 11:47:12.

ก็มาเริ่มกันเลยละกานนะคับ กับเสปคเดิมไม่ได้คล็อกอะไรเลย
    แต่แค่นี้ก็แรงอยู่แล้ว (สำหรับผมนั่งเล่นแต่เนต )
    Last edited by Rat007; 10 Oct 2006, 11:47:40.

Comment

ยังไม่หมดคับ

แบเดิมๆ ไมลากต่อเลยนะคับ

Last edited by Rat007; 10 Oct 2006, 12:03:40.

Comment

Overclock @ 400

ไฟซีพียูไม่ตรงนะคับ อยู่ที่ 1.35
        ไฟแรม 2.0

Aquamark ได้ ตั้ง 9 หมื่น อิอิ
        การ์ดจอห่วยๆ ได้แรงหนุนจากซีพียู เลยพุ่งขึ้นมาอีกนิด
        เมื่อก่อนใช้ Athlon64 3200+@2.5 คะแนนการ์ดจอ 11000 นิดๆ เองลากกันเกือบตาย
        ส่วนคะแนนนี้การ์ดจอไม่ได้ OC แต่อย่างใดเลยนะคับ เดิมๆ
        Last edited by Rat007; 10 Oct 2006, 12:05:25.

Comment

ต่อคับ

รัน Super PI 2 ตัวด้วยนะ อิอิ (เกือบลืม เพิ่งเคยใช้ 2 หัว)
          และ CPU mark พุ่งขี้นไป 442 แรงจิงๆ เลย
          Last edited by Rat007; 10 Oct 2006, 11:59:04.

Comment

Overclock @ 450

โดยปกติก็จะเล่นอยู่ที่บัส 400 คับ
            แต่อันนี้เอาไว้อัดโชว์ รันพวก 3Dmark ไม่ผ่านเลยซักอัน

ไฟซีพียูในภาพ ไม่ตรงกับความจิงนะคับ
            ไฟซีพียูจิงๆ อยู่ที่ 1.45
            ไฟแรมอยู่ที่ 2.1
            ส่วนพวก CL แรม ผมปรับเป็น Auto หมดเลยคับ (ตัวนี้รัน CL ต่ำๆ ไม่ค่อยไหวถ้าบัสสูงๆ)

ไม่ได้ลืมเทสพวก 3DMark นะคับ
            เข้าไปแล้วเด้งทุกรอบ ไม่อยากเพิ่มไฟแรมมาก กลัวเน่า

ส่วน SuperPI 2 หัว ลืมจิงๆ (บอกแล้วว่าเคยใช้แต่หัวเดียว เอิ๊กๆ)

และหลังจากทาซิลิโคนใหม่ แม้จะคล็อกด้วยไฟสูงๆ ซีพียูก็ไม่ร้อนมากเท่าไหร่คับ
            ทั้งห้องแอร์และไม่ห้องแอร์ ผมลองมาแล้ว Full Load ไม่ถึง 45 องศาเลย คับ ซิลิโคนก็แถมมาจาก
            ตอนซื้อซีพียู AMD คราวก่อนโน้นนนน หน่ะคับ ซิลิโคนขาวธรรมดาๆ เลย

..
            Last edited by Rat007; 10 Oct 2006, 12:02:59.

Comment

สรุป

หลังจากที่ลองเล่น Core2Duo แม้จะไม่ใช่ตัวแรงแบบ Conroe ....แค่นี้ก็แรงจะตายแย้วววว

ความสามารถของบอร์ด DS3 สามารถรีดพลังของ C2D ออกมาได้ อย่างเต็มประสิทธิภาพมากๆ คุ้มค่ากับเม็ดเงินจริงๆ จุดที่น่าสังเกตุ ขนาดของบอร์ดจะแคบกว่าบอร์ด ATX ธรรมดานิดหน่อย ถ้าเงินถึงซื้อมือหนึ่งจิงๆ แนะนำให้ถอย DS4 มากกว่านะคับ สวยกว่าและบอร์ดเป็น ATX เต็มๆ บอร์ดขนาดเล็กๆ อย่าง DS3 เนี่ยเวลาติดตั้งซิงค์หรือจะเสียบสายไฟลงไปเนี่ยลำบากมากๆ ยิ่งไฟ 12 โวลต์ที่ลงบอร์ดหน่ะ ไปอยู่แถวๆ บนสุดเลย กว่าจะเสียบได้ ต้องถอดซิงค์เข้าๆ ออกๆ หลายรอบเลย และอีกอย่างหนึ่งชิพเชตร้อนมากๆ แม้จะไม่ได้คล็อกเลยก็ตาม ดังนั้นหากเพื่อนจะเอา DS3 มาคล็อกหรือไม่คล็อก ก็ควรหาพัดลมมาเป่าเลี้ยงไว้ ไม่ให้มันร้อนเกินไปนะคับ (ไม่อยากคิดเลย ถ้าอยู่ในเคสแบบปิดจะเป็นยังงัย)

แรมอย่างคิงแมกซ์ที่เมื่อก่อนใครๆ ก็ส่ายหน้าไม่เอาๆ กัน ในตอนนี้ได้พิสูจน์ให้เห็นถึงความคุ้มค่า สามารถรันได้เกินสเปคไปถึง ddr2 900 แต่จำเป็นที่จะต้องอัดไฟสูงซักนิด และต้องหาบอร์ดที่รองรับไฟแรม 2.0 ขึ้นไปในการอัด (ผมเองก็เสียวๆ อยู่ เพราะรู้มาว่าแรม ddr2 ค่อนข้างจะไม่ทนต่อการอัดไฟ) เห็นในเมืองนอกเค้าบอกว่าไปได้ตั้ง 475 เสถียรๆ แต่ผมไม่กล้ากล้ว เหอๆๆๆ แต่ผมไม่รู้เหมือนกันนะคับว่าตัว 1GB จะเป็นยังงัย...ส่วนเรื่อง CL กดไม่ลงจิงๆ พยายามแล้วก็ไม่ลงคับ (ขอบคุณท่าน GamerKung นะคับที่แนะนำแรมดีๆให้)

ส่วนที่ผมเลือก E6400 เพราะตัวคูณ 8 ถ้าแรมสามารถรันบัสได้ 400 ก็จะได้ 3.2 จิ๊กแล้ว ไม่เหนื่อยเหมือนกานเอา E6300 มาลากให้ถึง 3 จิ๊ก แว่วๆ มาว่าตัวนี้สามารถรันได้เกือบๆ 4 จิ๊ก แต่ผมคงไม่ไหว เล่นแล้วเสียว(แต๊ป) อิอิ แนะนำให้เล่น E6400 มากกว่าคับ โอกาสถึงสวรรค์ชั้น 7 มีเยอะกว่า E6300 แน่นอน อิอิ

สเปคนี้คงจะอยู่กับผมอีกนาน เนื่องจากหมดกระเป๋าแล้ว และคิดว่าตอนนี้ HW ไปไกลมาก แต่ SW ยังตามไม่ทันเลยไม่รู้ว่าเกมส์ที่ผมจะเล่นๆ เช่นพวก FM ไรเนี่ยจะรองรับพวกสองหัวหรือป่าว ยังงัยเด๋วถ้ามีไรอัพเดตคงเอามาให้ดู กันอีกนะคับ

อย่าลืมติชมกันตามสบายเลยนะคับ
              Last edited by Rat007; 10 Oct 2006, 12:15:26.

Comment

ของแรงมาอีกแว้ววว

Comment

เสร็จ Core 2 Duo ไปอีกราย ...

Comment

เหอๆๆ แรงๆๆ อิจฉาจังคุณ

Comment

ผมว่าบัส450ท่านใช้ไฟต่ำเกินไปนะครับ ไฟแรมแค่2.1vผมว่ามันน้อยไปนะครับท่านสอง อัดไปเถอะครับ2.4vน่ะ เอาพัดลมเป่าด้วยก็พอ ส่วนcpuก็ลองเพิ่มไฟดูครับสัก1.525น่าจะพอ เผื่อจะได้บัส450แบบเสถียรนะครับ ท่านสองสู้ๆ

Comment

Originally posted by Deschutes View Post
                        ผมว่าบัส450ท่านใช้ไฟต่ำเกินไปนะครับ ไฟแรมแค่2.1vผมว่ามันน้อยไปนะครับท่านสอง อัดไปเถอะครับ2.4vน่ะ เอาพัดลมเป่าด้วยก็พอ ส่วนcpuก็ลองเพิ่มไฟดูครับสัก1.525น่าจะพอ เผื่อจะได้บัส450แบบเสถียรนะครับ ท่านสองสู้ๆ
                        ไม่ไหวอ่ะคับ ลองมาละทั้งวัน 450 ไม่สเถียรเลย
                        ไฟแรม 2.3 ไฟซีพียู 1.45 อิอิ

Comment

แรงดีจริงๆอิจฉาครับ

Comment

ฝาก ข้อมูลเล็กๆ

ข้อมูลจาก pc power play เด้อคับเด้อ

Comment

ฝาก ข้อมูลเล็กๆ

ข้อมูลจาก pc power play เด้อคับเด้อ

Comment

Working...
                              X