Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกหน่อยครับ

สวัสดีครับพี่ OCZ ทุกท่าน

คือตอนนี้ผมกำลังจะเข้ามหาวิทยาลัยครับ และผมได้สอบตรงและติดอยู่ 2 คณะครับ ผมกำลังจัดสินใจอยู่ ระหว่างคณะ Control System and Instrumentation Engineering (วิศวกรรมระบบควบคุม และเครื่องมือวัด) กับ School of Information Technology (คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ) ครับ ที่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรีทั้งคู่เลยครับ

ขอบคุณมากครับ

ผิดหมวดรึป่าวววววว แอ่ว.. กดผิดอ่า จะกด Hardware Zone กดผิด คงไม่เป็นไรน่ะ

Comment

ผมไม่มีความรู้ด้านวิศวะครับ แต่สำหรับผมแล้ว การเรียนเป็นสิ่งดีครับ เลือกคณะที่อยากเรียน แล้วเรียนให้ดีที่สุดครับ

Comment

การเลือกเรียนในมหาลัย ต้องเลือกด้วยตัวเองครับ มันไม่ใช่เลือกเสื้อผ้า ที่ต้องดูว่า คนอื่นจะมองแล้วดูดีหรือเปล่า

เลือกที่อยากเรียนครับ อย่าเลือกตามที่คนอื่นเห็นสมควร (ถ้าผมพูดแรงไปก็ขออภัย มันเป็นความเห็นส่วนตัวของผมเอง)

ผมเรียนอยู่ IT เ้หมือนกันครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
          การเลือกเรียนในมหาลัย ต้องเลือกด้วยตัวเองครับ มันไม่ใช่เลือกเสื้อผ้า ที่ต้องดูว่า คนอื่นจะมองแล้วดูดีหรือเปล่า

เลือกที่อยากเรียนครับ อย่าเลือกตามที่คนอื่นเห็นสมควร (ถ้าผมพูดแรงไปก็ขออภัย มันเป็นความเห็นส่วนตัวของผมเอง)

ผมเรียนอยู่ IT เ้หมือนกันครับ
          ผมก็ตามพี่เขาน่ะครับ มันต้องเลือกด้วยตัวเองน่ะครับ วิศวะมันก็อยาก เราต้องรู้ตัวครับว่าตัวเองไหวหรือเปล่าครับ ถ้ารู้ว่าตัวเองไม่ค่อยไหวก็อาจจะเสียเวลา 1 ปีได้น่ะครับ คือ แล้วแต่ตามใจชอบครับแล้วก็ตามที่ตัวเองคิดว่าจะเอาให้จบไม่ต้องเดือดร้อนพ่อแม่ครับ ผมก็สาระเหมือนกันคับ(พัฒนาซอฟ์ทแวร์)กำลังขึ้นปี2 คับ เพื่อนในห้องตอนแรกมี 44 ออกไปเหลือ 30 คนแล้วครับ ปีแรกเองน่ะครับ ปี 2 ก็คงคิดว่ามีอีกครับ ก็เราให้ฟังน่ะครับ ไม่ได้พูดไม่ได้ให้เลือกคณะไหน แล้วแต่ตัวเองน่ะครับ คิดให้ดีดีคับ

Comment

ผมก็สาระเหมือนกันคับ(พัฒนาซอฟ์ทแวร์)กำลังขึ้นปี2 คับ

กำลังขึ้นปี 2 แล้วเรียกผมว่าพี่ทำไมครับ -*- ผมก็ขึ้นปี 2 เหมือนกันครับ เหอๆ สารสนเทศ สาขาคอมฯเกมส์มัลติฯ

Comment

พระจอมเกล้าธนด้วย ใฝ่ฝันเลย ชอบไหนก้อเรียนนั้นคับ จบมาจะได้มีความสุข

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                กำลังขึ้นปี 2 แล้วเรียกผมว่าพี่ทำไมครับ -*- ผมก็ขึ้นปี 2 เหมือนกันครับ เหอๆ สารสนเทศ สาขาคอมฯเกมส์มัลติฯ
                ง่า ปี2 เหมือนกันก็มะบอก อิอิ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นน่ะครับ ขอบคุณมาก

Comment

อะนะ...ผมมาแบ่งปัน กัน นะครับ เดิมที่ผมเรียนจบสายช่างอิเล็กทรอนิกส์ มานะครับ จากนั้นผมก็ต่อด้านวิศวกรรม อะครับ ปรากฎว่าเรียนหนัก ครับ + กับเวลามาเรียนน้อยเพราะทำงานคู่กันไปด้วย ..สุดท้ายเลยแบนเข็ม มาเรียน สารสนเทศ ครับเพราะงานที่ทำ เป็นศาสตร์ ด้านเทคโนฯ สารสนเทศ ครับ
                    สายงานที่ผมทำจะออก ไปทางด้าน Networking ก็เลยสามารถ นำเอาหลักการด้านวิศวกรรม มาประยุกต์ใช้ได้อย่างลงตัว เลย ครับ ....... จากตรงนี้ ผมเลยได้ข้อคิดนะครับ ว่า ผมเดินมาทางสายวิศวกรรม แต่มาทำงานด้านเทคโนฯ สารสนเทศ ทำให้ผมได้เปรียบ เพื่อนที่จบมาทางด้าน เทคโนฯ สารสนเทศ อย่างเห็นได้ชัดเจนเลย ครับ ....อันนี้เป็นประสบการณ์ ส่วนตัว นะครับ นำมาให้เป็นแนวคิดเล่นๆ นะครับ

Comment

Working...
                    X