Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้ AMD Athlon 2.0 G 3200+ มันทำไมร้อนจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้ AMD Athlon 2.0 G 3200+ มันทำไมร้อนจัง

เห็นกระทู้แต่ละที่ว่ามันเย็น 50 องศากว่า ๆ แต่ของผมทำไมมันตั้ง 65 บางครั้งเล่นเกมส์ ขึ้นที่ 70-75องศา อยากทราบมันร้อนผิดปกติหรือเปล่าครับ

ซิลิโคน แห้งรึป่าว หนู

Comment

สงสัยจะจริง

เผอิญตอนซื้อมา แล้วผมถอด ฮีทซิงค์มันออกหน่ะครับ แล้วติดเข้าไปใหม่ นึกว่าไม่มีอะไร แล้วถ้าไปซื้อซิลิโคน มันขายยังไง วิธีติดคร่าว ๆ ทำยังไงครับ ...

Comment

ดูที่เค้าขายเป็นหลอด อะ ผมเคยซื้อ ราคา หลอดละ 25 บาท อะ ก็ใช้ได้นะครับ

เอาซิลิโคลนทาที่ส่วนของคอร์บางๆ (ทาเพื่อปิดช่องว่างระหว่างหน้าสัมพัสของฮิตซิงค์ กับคอร์) เอาฮิตซิงค์ วางปิดทับและประกอบกลับ ดังเดิม ครับ

**ข้อแนะนำ ถ้าทาซิลิโคลน มากไป จะทำให้ความร้อนที่ถ่ายเทออกจากตัว CPU ไปสู่ฮิตซิงค์ ทำได้ช้า ส่งผลให้ CPU มีความร้อนสะสมเพิ่มมากขึ้น นะครับ **

Comment

Originally posted by คุณตุ้ย View Post
          เห็นกระทู้แต่ละที่ว่ามันเย็น 50 องศากว่า ๆ แต่ของผมทำไมมันตั้ง 65 บางครั้งเล่นเกมส์ ขึ้นที่ 70-75องศา อยากทราบมันร้อนผิดปกติหรือเปล่าครับ
          มีคนบางคนได้ 19 องศา ลองไปถามดู

Comment

ร้านทั่วไป 30 บาทต่อหลอด ถ้าของดีๆ หน่อยก็หลักร้อยครับ

Comment

โอวว... ขอบคุณครับ (ว่าแต่ใช้ไปนาน ๆ ต้องทาซิลิโคนใหม่มั้ยเนี่ยะ กลัวมันจะแห้งจัง)

Comment

ผมถอดพัดลมมาปัดฝุ่น แล้วผมก็เช็ดคราบเทาๆออกอ่า มานคิอซิลิโคนหรอครับ

แล้วจะมีผลอะไรมั๊ยครับ ตอนนี้เครื่องผมร้อนประมาณ 45-50 (หลังOC นะครับ) อ่าครับ

ผมเช็ดก่อนOCนะครับ ประมาณ42-46 (ความร้อนก่อน OC)
                Last edited by LunasZa; 8 May 2007, 06:30:05.

Comment

ต้องดูรุ่นของ Mainboard ด้วยครับ ของคุณรุ่นอะไรล่ะครับ
                  ไม่แน่ใจว่า Bios เพี้ยนหรือปล่าว

ของผมก็เป็นครับตอนแรก ไม่ต่ำกว่า 55 องศาเลย แต่พออัพ Bios แล้วก็เป็นปกติครับอยู่ที่ประมาณ 30 กว่าๆ เองครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    มีคนบางคนได้ 19 องศา ลองไปถามดู
                    ตอนนี้ 30+แล้วหน้าร้อน
                    Last edited by Khow; 8 May 2007, 11:21:08.

Comment

หลอดละ 25 - 30 บาทก็อยู่หมัดแล้วนะครับ พี่ตุ้ย

มาให้ทั่วกระดอง จนดูเหมือนแผ่นฟิล์ม บางๆ น่ะครับ

Comment

ของผม idle ที่28 c (ตอนเปิดแอร์25 c) ครับ winchester + ตึกที่เงียบๆ silence tower (ยืมกระทู้ใกล้ๆมาเล่นต่อ อิอิ) + สิลิโคนที่แถมมากับตึกเงียบๆอีกเช่นกัน

Comment

ของผมรุ่น M2N4-SLI ครับ มันจะเกี่ยวมั้ยครับกับ Bios ที่ทำให้วัดค่าอุณภูมิผิด ผมเปิดเคส ใช้โปรแกรม PC Probe II วัดได้ 65-75 องศา เล่นเกมส์ประมาณ 73-80 มันผิดปกติหรือเปล่าก็ไม่รู้ หรือว่าต้องอัพเกรด Bios จริง ๆ (AMD 3200+ Athlon 64 ไม่ OC )

Comment

Working...
                          X