Announcement

Collapse
No announcement yet.

@@คอมติดรถยนต์ อยากรุ้มีใครเคยทำไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• @@คอมติดรถยนต์ อยากรุ้มีใครเคยทำไหมครับ

@@คอมติดรถยนต์ อยากรุ้มีใครเคยทำไหมครับ
    พะดี กำลัง อยาก จำ ทำ คอม มาใส่รถยนต์ ครับ
    แต่ หา ตาม เว็บ สำหลับ ติดรถยนต์ ค่อนข้าง แพง เลย
    ไม่ทราบว่า มี เพื่อนๆ พี่ คน ไนห เคย น้ำ คอม pc มา ติดรถ ยนต์ บ้าง ครับ
    ขอบคุณครับ

notebook ดีกว่าไหม เอาคอมติดรถยนต์ไว้ เด๋วได้โดนทุบรถหรอกครับ

Comment

ผมนี้รับติดตั้งอยู่

Comment

Originally posted by narong View Post
        ผมนี้รับติดตั้งอยู่
        งบเท่าไร่อ่ะครับ ขอลายระเอียดหน่อยครับ

Comment

เอาคอมธรรมดาๆ มาติดก็ได้
          เครื่องจ่ายไฟ ใช้ inverter แปลง12 >> 220 ประมาณ 500VA ก็มากพอ ถ้าเครื่องไม่แรงนัก

Comment

Originally posted by vlanhata View Post
            พะดี กำลัง อยาก จำ ทำ คอม มาใส่รถยนต์ ครับ
            แต่ หา ตาม เว็บ สำหลับ ติดรถยนต์ ค่อนข้าง แพง เลย
            ไม่ทราบว่า มี เพื่อนๆ พี่ คน ไนห เคย น้ำ คอม pc มา ติดรถ ยนต์ บ้าง ครับ
            ขอบคุณครับ
            เป็นความคิดที่อยากทำมานานแล้วครับ.. ยังไม่มีเวลาว่างเลยจะรอดูตรงนี้ก่อน..... แต่ผมว่าใช้ NB ทำคุ้มที่สุดแล้วครับ หาจอต่างหาก 1ตัวต่ออกจากNB หาเมาคีย์บอร์ด ไร้สายสวยๆแบบกะทัดรัด เครื่องNB ทำแป้นรองรับเสียบแนวตั้งไว้ข้างแบรคมือ ระหว่างที่นั่งซ้ายขวาตอนหน้า ตรงนี้อาจต้องดัดแปลงกันหน่อย ทำขาสไลด์ขึ้นมาเวลาจะใช้งาน แล้วออกแบบแขนหมุนหรือยื่นออกมา ให้เครื่องมาอยู่ในตำแหน่งเหนือหน้าตักในระดับที่เหมาะสม เพื่อให้ใช้งานจากเครื่อง NBได้โดนตรง เปิดแล้วพับจอเสียบเก็บไว้ที่เดิม หรือจะออกแบบให้ยื่นไปตำแหน่งคนนั่งข้างก็ได้ ทำให้แข่งแรงจุดหมุนฝืดๆหน่อยก็ดี.. ออกแบบการเดินสายจอและซาวน์การยึดรัดสาย ให้เผื่อสายสำหรับจุดหมุนจุดเลื่อนให้ดี ส่วนเรื่องของปุ่มเปิด-ปิด ดัดแปลงทำปุ่มปิด-เปิดออกมานออกเครื่องก็ได้ ตรงทำได้แน่นอน แต่ต้องแกะเครื่องอาศัยฝีมือช่างทำเป็นเทอมินอลเสียบที่ตัวเครื่องกับสายปุ่มที่ต่อออกไปด้านนนอก.. แล้วตั้งค่าในวินโดว์ ให้กดปุ่มเพื่อปิดเครื่อง ก็สะดวกดี.. อันนี้เวลาเปิดเครื่องก็ไม่ต้องสไลด์เครื่องออกมา.. เปิดเครื่องแล้วก็ดึงคีย์บอร์ดกับเมาไร้สายมาแทน เปิดจอเสริมที่คอนโทรลหน้า หรือจะเปิดจอพ่วงที่นั่งตอนหลัง(NB มันมีให้ต่อจอออกไปจอเสริมได้ จออื่นๆ ของที่นั่งตอนหลัง ก็ใช้Spliter ช่วย) แล้วในรถใครจะเอาเมส์คีย์บอร์ดไปใช้ก็ได้ และที่สำคัญจะดึงNB ออกมาใช้งานแบบปรกติได้ แค่ออกแบบตัวยึด NBให้สะดวกต่อการถอดประกอบ.. อิอิ.. จะทำแน่นอน แต่ขอทำรถก่อน

แหล่งจ่ายไฟคงไม่ใช่ปัญหาถ้าทำตรงนี้ได้ ให้ดีหา NBเทพหรือเกือบเทพ ก็เล่นเกมส์ได้ด้วย... 555+++
            Last edited by hornetpc719; 8 May 2007, 11:37:53.

Comment

เคยเห็นคนทำเเล้วนะ เเต่นานเเล้วลองหาดู

Comment

อ่ะ ขอบคุณ ครับ กับทุกความคิดเห็น

Comment

เคยเห็นในงานคอม..(คอมอะไรจำไม่ได้)อ่ะ ที่ติดใน avanza อ่ะ

Comment

ลองดูตามงานมอเตอร์โชว์ดิ มีแบบนี้ทุกรอบแหละ แจ่มๆทั้งน้าน....(คอมที่ติดในรถนะไม่ใช่สาวๆ)

Comment

อ่ะ ขอบคุณ อีกครับ ครับ

Comment

Working...
                      X