Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช้ harddisk Seagate 320g บ้าง เข้ามาหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้ harddisk Seagate 320g บ้าง เข้ามาหน่อยคับ

อยากถามว่า หลังจากเปิดเครื่อง หรือ รีสตาร์ท เวลาใช้ไปมันจะมีเสียงดัง จิ้ว บ้างไหม

มันจะดัง 1ครั้ง แล้วก็หายไปเลย แต่เวลาเล่นธรรมดาก็เงียบปกติ

ทีนี้ผมเกรงว่าถ้าไปเครมกลับมาแล้วเป็นเหมือนเดิม(คือเป็นอาการปกติของมัน) ผมจะได้ลูกเก่าแทนเพราะผมซื้อได้ 3วันเอง

มีใครใชอยู่รบกวนช่วยสังเกตุนิดนึงนะคับ ว่ามีอาการอย่างที่ผมบอกหรือเปล่า

มันเป็นเสียงของมอเตอร์ครับ...ปกติ

Comment

มีใครใช้บ้าง ช่วยทีค้าบบบ

ดันๆ

Comment

ปกติเองนี่ครับ ผมได้ยินมาตั้งแต่รุ่นที่เป็น 40G แล้วนะ ของคุณ จขกข.เป็น 320G รหัสไหนครับ

Comment

ปกติครับ เป็นเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อ เสียงชุดหัวอ่าน/เขียนมันดีดเข้าตำแหน่งครับ ของ samsung เสียงดังดีครับ แต่ seagate เสียงจะเบาๆ ของผม 80GB 2ตัว ก็มีแต่เสียงจะเบาๆ ไม่ทราบว่าของ จขกท. มันดังมากไหมครับ
          Last edited by Yoshimitsu; 8 May 2007, 21:42:57.

Comment

Seagate 320GB Barracuda 7200.10 16MB Cache S-ATA II NCQ Hard Disk Drive Model "ST3320620AS

รุ่นตามนี้คับ

ดังมากไหมหรอคับ ก็ถ้าเงียบๆก็ได้ยินชัดอ่ะคับ ถ้าเปิด TV อยู่ก็อาจจะได้ยินบ้างไม่ได้ยินบ้าง

ก่อนหน้านี้ผมใช้ 80g กับ 160g ก็ไม่เคยได้ยินอ่ะคับ เลยสงสัย(หรือว่ามันดังเบากว่าตัวนี้)

Comment

ถ้าปกติไม่เป็นครับ แต่พอเปิด AHCI ใช้ NCQ แล้วมันจะเป็น...

แต่ของผมเบามากครับ เพราะไม่ได้ลงเคส เอาวางไว้ข้างๆตัวเลยถึงได้ยิน ถ้าลงเคส ถึงเปิดฝาเคสไว้ก็ไม่ได้ยินอยู่ดีครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
                ถ้าปกติไม่เป็นครับ แต่พอเปิด AHCI ใช้ NCQ แล้วมันจะเป็น...

แต่ของผมเบามากครับ เพราะไม่ได้ลงเคส เอาวางไว้ข้างๆตัวเลยถึงได้ยิน ถ้าลงเคส ถึงเปิดฝาเคสไว้ก็ไม่ได้ยินอยู่ดีครับ
                สรุปว่ามันคืออาการปกติใช่ไหมคับ ผมจะได้สบายใจหน่อย

ของท่านเป็นทีเดียวแบบผมหรือเปล่าคับ คือหลังจากเป็นแล้วก็ไม่มีเสียงอีกเลย

Comment

ดันจนกว่าจะเจอคำตอบ

Comment

ใช้ 320 + 160 อยู่ครับ มีเสียงที่ว่าเหมือนกันครับ ตอนสตาร์ท ดังแต๊ก...วี๊ดดดด..... ตอนปิดก็เหมือนกัน แต่เสียงที่ว่าเบาเอามากๆครับ ตัว WD ถ้าไม่เปิดฝาเคส เอาหูแนบ ก็แทบจะไม่ได้ยินเลย ส่วน Samsung จะดังกว่าอีกหน่อยนึง

Comment

เคลม ครับ

Comment

ดัน

Comment

ไม่มีคนใช้ Seagate 320g เลยหรอนี่ T-T

Comment

ของผมก็เป็นครับแต่เสียงมันเบา...มาก

เลยไม่ทราบจริงๆว่าของท่านจะปกติหรือเปล่า....

Comment

ผมใช้เคส Cooler Master 331 อ่ะคับ ตัวที่ด้านหน้ามีรูถี่ๆ เยอะๆ

วางเคสไว้ข้างๆขา ตอนมันดังก็ถือว่าได้ยินชัดนะ ดังแต๊ก ดังครั้งเดียว(ไม่แน่ใจครั้งเดียวไหม เพราะดังแล้วหายไปนานมาก)

เกี่ยวกับเคสผมมันมีรูเยอะไปหรือป่าวเลยได้ยินชัด หรือว่ามันก็ดังเกินไปอยู่ดี ผมจะได้ตัดสินใจไปครม(ที่ไม่อยากเครมเพราะกลัวเครมมาแล้วเป็นเหมือนเดิม แถมจะได้ตัวซ่อมกลับมาอีก)

ของผมประกัน Synnex คับ

Comment

Working...
                              X