Announcement

Collapse
No announcement yet.

แกะกระดอง...ทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แกะกระดอง...ทำยังไงครับ

อยากทราบหลักการ และวิธีการแกะกระดองครับ

วิธีแกะคอร์ไม่เอานะครับ...

ใครมีวิธีการยังไงเสนอมาได้เลยๆๆๆ

ดูจากรูปเหมือนมันถูกเชื่อมด้วย ตะกั่วเงิน ระหว่างแผ่นกระดองมันกับคอร์

อาจจะต้องให้ความร้อนจนตะกั่วละลาย O_O"

ไม่รู้เหมือนกันแฮะ

จะลองของเหรอท่าน ARES

Comment

เอาคัตเตอร์บางๆ กรีดตรงยางสีดำออกให้หมด ก็เอาออกแล้วนิครับ เหมือนเคยอ่านเจอที่เว็บไหน จำไม่ได้ นานละ

Comment

อยากลองน่ะครับ เห็นว่าต้องใช้ความร้อนประมาณ 350 องศา แล้วจะทำยังไงหล่ะเนี่ย...เครื่องมือนี่แหละจะใช้อะไรดี ถ้าหาไม่ยากก็จะทำ

อยากทราบวิธีการแบบชัวร์ๆน่ะครับ 350 องศา มันค่อนข้างอันตราย ผมกลัวคอร์ไหม้...

Comment

Originally posted by tassapon View Post
          เอาคัตเตอร์บางๆ กรีดตรงยางสีดำออกให้หมด ก็เอาออกแล้วนิครับ เหมือนเคยอ่านเจอที่เว็บไหน จำไม่ได้ นานละ
          คอนเฟริ์มทีครับ...คือผมไปเจอมาในเวบไต้หวัน แล้วก็ใช้กูเกิลแปล มันก็แปลมามั่ว แล้วภาษาผมก็อ่อนอีก เห็นพูดกันถึง 350องศา ด้วย ผมเลยเสียวๆ กลัวเอาคัตเตอร์ แซะกระดองแล้ว คอร์มันจะติดกระดองออกมาด้วย เห็นที่ VR-ZONE เคยทำก็รู้สึกว่าคอร์มันจะหลุดออกมาเลย..พร้อมกระดอง..

Comment

นี่ไงครับ อย่างที่บอก คอร์หลุดติดกระดองออกมาเลย ยังไงขอวิธีแกะกระดองอย่างเดียวแล้วกันครับ

ไม่เอาวิธีแกะคอร์ อิอิ

Comment

เหอๆๆ
              สยอง คอหลุดเลย

Comment

-*- 478 ยังพอทำ แต่ 775 ขอบายอ่ะ

ปล อย่างนี้แหละ ที่เรียกว่า ชิพ หาย...

Comment

ก็ดูจากรูป มันมีตะกั่ว ติดอยู่ที่กระดองเห็นไหม และคงเป็นตะกั่วเงิน เพราะนำความร้อนได้ดีกว่า หรืออาจเป็น โลหะพิเศษ เพราะ ถ้า 350 องศา C จริงๆก็ไม่ธรรมดา เพราะตะกั่วที่ไม่ติดอยู่บนแผ่นโลหะใด ไม่ถึง 100องศาก็ละลายแล้ว

นอกจากจะเป็น องศา ฟาเรนไฮต์ ซึ่งน่าจะประมาณ 100กว่าๆ องศา C ซึ่งเป็นจุดที่ทำให้ตะกั่ว ที่ติดบนแผ่นโลหะขนาดนึงละลายได้

ถ้าเป็นแบบที่ผมบอกก็ใช้หัวแร้งปืน ได้ หรือไม่ก็ กรีดรอบนอก เสร็จแล้วก็ ใช้ หัวพ่นไฟเผาตรงจุด
                  " โดยที่มีเครื่องมือที่ออกแรงดึงกระดองเอาไว้ด้วยอยู่แล้ว เมื่อความร้อนถึงจุดที่กำหนด มันจะดึง
                  กระดองออกมาเองโดยอัติโนมัติ "

และผมไม่คิดว่ามันจะไม่มีอะไรยึดระหว่างกระดองและคอร์ เพราะมันจะเป็นการนำความร้อนที่ห่วยแตก แม้จะมี silicone ช่วยก็เถอะ

Comment

ได้สูตรแปลงมาละ องศาC/5 = (องศาF-32)/9

ถ้ามันเป็น 350องศา Fจริง จะได้ 176 องศาC

Comment

เฮ่อๆๆๆ แบบนี้ขอบาย...ใจไม่กล้าพอ...

Comment

สุดติ่งเลย เอามาขัดกระดอ(ง) ก้อพอแล้วมั้งครับ นี่ เอิ้ก ๆๆๆ

Comment

ถ้าคิดจะทำจริงๆ ต้องเอาคัตเตอร์กรีดขอบยางรอบๆออกก่อน แล้วเอาหัวเป่าชิพ
                          ที่พ่นลมร้อนๆ รู้สึกว่าตามร้านซ่อมมือถือจะมีนะ เอามาเป่าบนกระดองจนกว่าตะกั่ว
                          จะละลายหลุดออกมาจากคอร์

ผมไม่เคยทำนะ แต่คิดว่ามันน่าจะทำได้

Comment

อย่าไป ทำเลยท่าน เสียวดีแท้

Comment

จาทัมจริงหรือท่าน ไจกล้าจิงๆๆ ถ้าทำเมื่อไหร่ก็อย่าลืมถ่ายรูปมาลงนะ

Comment

Working...
                              X