Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกียวกับไฟล์ที่ชื่อ hiberfil.sys

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกียวกับไฟล์ที่ชื่อ hiberfil.sys

ไม่ทราบว่าไฟล์ตัวนี่มันมาจากไหน ผมเห็นมันขึ้นตอนลงวินโดว์เสร็จ เมื่อก่อนตอนลงวินโดว์เสร็จมันก็ไม่มีไฟล์นี้ขึ้นมา แต่ทำไมตอนนี้มาลงวินโดว์ใหม่และมีนไฟล์ hiberfil.sys เห็นมันกินพื้นที่เยอะเหมือนกัน อยากทราบว่าไฟล์ hiberfil.sys มันเกิดขึ้นมาจากสาเหตุไหนเหรอรับ และมันลบได้หรือเปล่า ถ้าลบได้ลบยังไงครับ

รบกวนผู้รู้ช่ยตอบที

ขอบคุณครับ

Hibernaion เป็นการปิดเครื่อง (ปิดจริงๆ จะถอดปลั๊กเลยก็ยังได้) โดยที่ Save สถานะต่างๆของ Windows เอาไว้ (โดยจะไปเก็บไปที่ไฟล์ชื่อ C:\hiberfil.sys) ไม่ว่าจะเป็นหน้าต่างหรือโปรแกรมต่างๆที่เปิดค้างเอาไว้ เมื่อกดสวิตซ์เปิดขึ้นมาอีกครั้ง ก็จะกลับเข้า Windows อย่างรวดเร็วและมีสถานะต่างๆเหมือนก่อนปิด (เหมือนแค่ปิดจอไว้เฉยๆเลย เพราะแม้แต่งานที่พิมพ์ค้างอยู่ก็ยังกลับมาเหมือนเดิมแม้ยังไม่ได้เซฟ)

ถ้าคิดว่าไม่ได้ใช้ก็ไปปิดได้ที่ Control Panel ==> Power Management --> Hibernate เอาเครื่องหมายถูกหน้า Enable Hibenation ออก
    แต่ถ้าอยากลองว่าเป็นยังไงให้ติ๊กถูกในช่องนี้ไว้แล้วเข้าไปที่ Advanced ในช่อง When I press the power button on my computer ให้เลือกเป็น Hibernate แล้วกด OK เสร็จแล้วลองกดปุ่ม Power ที่เคสดู (เปิดหน้าต่างที่รกๆ ทิ้งไว้งั้นแหละจะได้เห็นผลชัดเจนขึ้น ^ ^)

ตอนที่ใช้โน๊ตบุ้คก็ใช้ประจำเลยครับสะดวกดี

Comment

ไฟล์จะใหญ่เท่าขนาดของ RAM ที่เครื่องเรามีอ่ะครับ

ถ้าลบไปแล้วเดี๋ยวมันจะสร้างขึ้นมาใหม่ครับ

Comment

อ่อ ครับ และทำไมบางครั้งผมลงวินโดว์มันถึงไม่มีไฟล์ hiberfil.sys ล่ะครับ เพราะปกติที่ผมลงวินโดว์ มันจะไม่มีไฟล์นี้ขึ้นมา

Comment

Working...
        X