Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัด spec server งบ 100000 บาท เอาไว้ ปล่อยให้คน เช่า coloเอาไว้ให้คนมาเช่าโหลดbit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขำเลยอะ

เน็ต 1MB ไป 5MB

555+ ใครจะเช่าละเนี่ย

Comment

ก็ที่ จะให้คนอื่น ไปใช้ colo ดูด BIT นะครับ เค้า ต้อง วางเครื่อง ที่ CAT บางรักครับ ทีนั่น ความเร็ 1G ครับ แล้ว เครื่อง ไม่ถึงแสนก็ได้ครับ เน้น HDD 700 Gb ram E6800 ก้ได้ครับ สบายๆๆ เน้น วิน 2003 ทีใช้งานได้ดีครับ และ ตอนนี้หาลูกค้า ค่อนข้างยากนะครับ ท่าแพง เพราะมีตัวเลือกเยอะ แต่ทางคุณสนใจที่จะทำธุระกิจจิงๆๆก็ OK ครับ ดีกว่าจะไปเช่าเค้า ได้ประสบการณ์ ด้วย และได้ความรู้เพิ่มด้วย

Comment

งบ 1 แสนซื้อเครื่องสำเร็จจะดีกว่าไหม อย่างน้อยๆถ้าไม่มีความรุ้ก็ยังมีบริษัทช่วยแนะนำให้ แต่เรื่องราคาอย่าไปตามบริษัทมากนัก เน้นใช้งานได้จริง ทำธุรกิจมีความเสี่ยงตลอด ยังงัยเน้นชัวส์ๆไว้ดีกว่า

Comment

ต้องเนื้อที่เยอะๆๆหลายๆๆGb หน่อย อะ จะได้ แบ่งปัญส่วน
          ในการให้เช่าเนื้อที่HDD ได้ เยอะๆๆๆ คิคิ
          Last edited by kidnapped1; 14 May 2007, 02:04:19.

Comment

ให้คำแนะนำนิดนึงนะครับ

CAT เนี่ย มีผู้ให้บริการหลายรายอยู่ในนั้นนะครับ ทั้ง ISSP, CSLoxinfo และ Pacific

แต่คนส่วนใหญ่จะไปที่ ISSP เพราะราคาถูกและคิดว่ามันแรงที่สุด

แต่ลองมาคิดถึงเรื่องนี้นิดนึง

ISSP มีท่อสัญญาณที่ 6Gbps ก็จริง

แต่คุณคิดว่าโดนหารเท่าไหร่ครับ??

อีกอย่าง แม้คุณจะใช้แลน 1gbps แต่สายที่เค้าต่อให้คุณ เป็นสาย 100mbps ครับ เค้าไม่ได้ต่อ 1gbps ให้คุณ

นอกจากคุณจะขอเปิดใช้สาย 1gbps ในราคา 5000 บาทต่อเดือน ไม่รวมค่าเช่าตู้

แต่ ถึงแม้ว่าคุณจะเปิดสาย 1 gbps แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะได้ความเร็วนั้นหรอกนะครับ เพราะใน ISSP มีเครื่องที่คอยหารความเร็วกับคุณอยู่เป็นร้อยเครื่อง

ไม่นับห้อง VIP ที่เค้ากันความเร็วไว้ต่างหาก

และกันความเร็วอีกส่วนไว้สำหรับบริการ ISP ด้วย

COLO ที่เห็นว่าโหลดเร็วๆนั่นน่ะ เพราะโหลดจากเครื่องในวงแลนด้วยกัน (ก็แน่ล่ะ แห่กันไปเปิด COLO ที่ ISSP กันหมดนี่นา) แต่ถ้าโหลด Bit นอก หรือโหลดจาก COLO ที่มาจาก ISP อื่น ความเร็วก็จะตกลงพอสมควร

Comment

โอ้ ได้ความรู้เรยครับ ผมก็เป็นคนนึงที่เล่น bit แร้วเช่า colo

มาลองเล่นอยุ่เดือนนึงเหมือนกานคับ ก็ ok นะแต่ผมว่าเดือนนึงก็พอแร้ว

เน็ตผม 2.5 mb อยุ่แร้วก็ปล่อยกับโหลดไม่ถึงกับช้ามาก รับได้ครับ

Comment

ผมจะบอกว่า เหอๆ จะบอก spec ที่เค้าเปิด colo ให้นะครับ

E6300
                DS3
                Ram 4Gb
                Hdd 320*4 + 80 (os)
                Enermax465P-VE

คราวๆครับ เค้าเน้นแรมกับHD ครับ

ค่าวางเดือนละประมาณ 3.5-4K แล้วแต่ที่แล้วบริการครับ สาย 1G ส่วน link inter ซื้อเพิ่มต่างหาก

แสนนึงไม่ต้องเอาถึงขนาดนั้นหรอกครับ เหอๆ

Comment

Working...
                X