overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับการติดตั้ง Internet ทีครับ

OverclockZone Member freeze's Avatar

Default ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับการติดตั้ง Internet ทีครับ

คือต้องการจะติดตั้ง Internet ความเร็วสูง ไว้ให้สำหรับ ผู้พักในคอนโดอ่ะครับ
    แล้วไม่รู้ขั้นตอนเลยว่าต้องทำยังไงมั่ง เลยอยากขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ
    คอนโด ประมาณ 600ห้องอ่าครับ แบ่งเป็น3ตึกใกล้ๆกัน อยู่แถว นวนคร (กรุงเทพ)
    ช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะครับ ว่าควร ใช้ Wireless รึ สาย Lan แล้วก็จะดำเนินการติดตั้งอย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member PowerEasy's Avatar
    อ.เมือง จ.เชียงใหม่

โอ้ว.. 600ห้อง ถ้าเล่นสายแลน.. โดนค่าสายอย่างเดียวไปกี่หมื่นเนี่ย

ถ้าเล่น Wireless ต้องมีตัว Repeater กี่ตัวเนี่ย หรือ ต้องติดตั้งนอกอาคาร เพิ่มเสากำลังส่งสูงอีกถึงจะครอบคลุมทั้งหมด...??

งานช้างครับ อันนี้ ต้องรอท่านอื่นที่เคยมีประสบการณ์ครับ ผมไม่สามารถครับ...

ช่วยดัน อึ๊บ....

OverclockZone Member komkit's Avatar

- 600 ห้อง
    - Broadcast traffic ปริมาณมหาศาล ซึ่งแก้ไขได้โดยใช้ VLAN เข้าช่วย
    - ความเร็ว Internet ที่ต้องการ ผมคิดว่าถ้าน่าจะมากกว่า 10 Mbps
    - และต้องจำกัดการใช้งาน Bittorrent ซึ่งทำได้ยากมาก
    - ถ้าใช้ Wireless ปัญหาคือ ไม่ใช่ทุกคนที่มี wireless ใช้ อีกปัญหาคือ จะทำอย่างไรไม่ให้คนที่ราไม่อนุญาตให้ใช้ แอบเข้ามาใช้ได้ (ถ้าใช้วิธีการ register mac งานใหญ่แน่ในครั้งแรก) ข้อดึคือง่ายในการติดตั้ง ง่ายในการบำรุงรักษา
    - ถ้าใช้เป็นแบบสาย LAN ข้อดีคือ ทุกคนเข้าถึงได้ง่าย ป้องกันการลักลอบใช้งานจากภายนอกได้ (ถ้า User ไม่แอบติดตั้ง Wireless router อีกนะ) ปัญหาคือ การตั้งตั้ง ค่าใช้ง่ายสูง

ส่วนข้อดี ข้อเสียอื่นๆ รอท่านอื่นมา comment ต่อครับ

หมายเหตุ ส่วนตัวแล้ว ไม่เคยออกแบบ Network ใหญ่ขนาดนี้มาก่อน

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

ลองไปสอบถามร้านที่เขารับวางระบบแลนดูน่าจะดีกว่านะครับ..อาจจะแพงกว่าเราทำเอง
    แต่ระบบมันจะถูกต้องมากกว่า..มีคนรับผิดชอบด้วย
    เพราะงานใหญ่ขนาดนี้บริษัทพวกนี้เขาถนัดอยู่แล้วงับ

OverclockZone Member JO's Avatar

ถ้าใช้ Wireless ก็คงต้องใช้รุ่นดีๆแระคับพวก Cisco 1100-1300 ราคาราวๆ 15,000-30,000บาทต่อตัว แล้วต้องกะเกณฑ์ปริมาณผู้ใช้แต่ละจุดว่าเท่าไหร่แล้วก็พื้นที่ที่ให้บริการเท่าไหร่แล้วมาคำนวณการติด AP ว่าต้องใช้เท่าไหร่แล้วก็โยงมาที่ Core Switch
    ที่เหลือก็เป็นการแบ่ง VLan ติดตั้ง QoS ติดตั้ง Mac Fill ติดตั้ง WPA-AES หรือ WPA+Radius Server ก็ว่ากันไป
    --------------------------------------------------------------------------
    ถ้าเป็น Wired ก็ให้ Client ต่อเข้าพวก Access Switch แล้วก็ต่อรวมมาที่ Core Switch อีกที ทำการแบ่ง VLan และ QoS
    --------------------------------------------------------------------------
    ส่วน Internet ถ้า Client มีปริมาณคงที่อยู่ที่ 600Client ถ้าอยู่ในเมืองอาจจะขอเชื่อมต่อ Fiber ได้ ถ้าอยู่นอกเมืองคงต้องใช้ ADSL 4Mbps สัก 6เส้น ทำ Load Balacne เป็น 24Mbps(ตกเดือนละ1หมื่นกว่าบาท) เอาหรือถ้างบสูงๆก็เช่า LeadLine 5-10Mbps(ตกเดือนละหลายหมื่นถึงเป็นแสน)ครับ

Bookmarks

Bookmarks