overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: ประกอบคอมเสร็จแล้วแต่ไม่เข้าคะ

ca'
    Guest

Default ประกอบคอมเสร็จแล้วแต่ไม่เข้าคะ

ซื้อคอมมาประกอบเองคะ ประกอบทุกอย่างเสร็จหมดแล้ว แต่พอลองเปิดดู ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
    1. แกะดูสายจาก Power supply ที่ต่อเข้าเมนบอร์ด ก็ต่อแล้วนะคะ ทั้ง 20 พิน แล้วก็ 4 พิน คิดว่าน่าจะแน่นแล้ว
    2. ส่วนอีกจุดหนึ่งจะตรง Power SW ก็ต่อตามคู่มือของเมนบอร์ดน่ะคะ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะถูกหรือเปล่า ถ้ายังไงใครทราบวิธีที่ถูกต้อง ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ เมนบอร์ดรุ่น AM2NF6G Asrock
    3. แล้วมีโอกาสที่เมนบอร์ดหรือ Power supply จะเสียไหมคะ แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าตัวไหนเสีย
    4. หรือมีจุดไหนที่ต้องเช็คดูอีกหรือเปล่าคะ
    รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

OverclockZone Member Macro's Avatar

เปิดสวิตของ power supply รึยังครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เช็คสายใหม่อีกรอบครับ

OverclockZone Member

สาย power sw ลองเช็คดูดีๆ ครับ หรือไม่ก็ลองหาไขควงมาช๊อตดูก่อนว่าใช่ขาคู่นั้นหรือป่าวว

ถอด แล้วก็..ประกอบใหม่ อิ

artonline's Avatar

ถ้าเอาแบบตลก ๆก็จะถามว่าเสียบปลั๊กหรือยัง ผมว่าเป็นที่คุณเสียบ pws ผิดหรือเปล่า ไม่งั้นกดให้ตายก็ไม่ขึ้นหรอก

OverclockZone Member greatng's Avatar

Quote Originally Posted by Macro View Post
    เปิดสวิตของ power supply รึยังครับ
    ตามนั้นครับ เวลาประกอบ ตกใจกะตรงนี้ตลอด

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

ค้นหาทั้งวัน แต่ดันลืมเปิด switch psu ผมเคยแล้วนะคับ ดูให้ดี ^^"

ส่วนอุปกรณ์ที่เพิ่งซื้อมาใหม่ผมว่าโอกาสเสียน่าจะไม่มีนะคับ สู้ๆค้าบ

ลองเชคแรม ด้วยนะครับ ผมก็เคยแรมเสีย แล้วเปิดเครื่องไม่ได้เลย

OverclockZone Member carrera gt's Avatar

สายต่างๆบนเมนบอร์ดเสียบถูกป่าวครับ เสียบสายswitchถูกขั้วรึเปล่าครับ ^^

OverclockZone Member tand2005's Avatar

ผมว่าน่าจะเป็ยาสายสวิตที่เสียบบนบอร์ดน่ะ เพราะว่าน้องผมมันเคยประกอบเองแล้วมันเสียบผิดเปิดไม่ได้เลย เหอะๆ

ca'
    Guest

-Power supply ไม่มี Switch คะ
    -ส่วน Power SW บนเมนบอร์ดก็ลองสลับขั้วแล้ว สลับตำแหน่งแล้ว ยังไงก็เปิดไม่ได้อ่ะคะ
    -แรมก็ดูแล้ว ไม่น่าจะผิดปกติคะ
    -ปลั๊กก็เสียบแล้วคะ

ตกลงรู้ยังงับว่าเป็นที่อะไรศึกษาไว้เป็นข้อคิด

OverclockZone Member carrera gt's Avatar

ซวยสุดๆก้ไฟลัดบอร์ดเจ๊งอ๊ะป่าวครับ - - ลองเช็คพวกสายUSBด้วยนะครับเคยเป็น เปิดไม่ขึ้นซะงั้น สลับขั้วUSBปุ๊บติดปั๊บ - * -

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

เดี๋ยวไปทำไห้ถึงบ้านเลยครับ ทิ้งเบอไว้ละกาน 555 ล้อเล่น Power SW บนเมนบอร์ดดูดีดีครับ ถ้ามีเเดงชิดซ้ายตลอดนะ

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

เสียบ สาย4พิน ตรงซีพียูยัง

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

รู ปลั๊กที่เอา PSU ของคอม ไปเสียบ มันใช้ได้ป่าว

-*-

หรือไม่ก็ต้องไปหา PSU ตัวอื่นมาลอง

ca'
    Guest

ตอนนี้กำลังให้พี่ไปลองต่อกับเครื่องอื่นดูอ่ะคะ ยังไม่ทราบว่า เมนบอร์ดเสีย หรือว่า PSU
    แล้วที่ว่าไฟลัดบอร์ดเนี่ย อาการมันจะเป็นยังไงเหรอคะ แล้วเราจะเคลมบอร์ดได้ไหมคะ

ca'
    Guest

อ้อ ได้ละได้ละ

ลืมสับคัทเอาท์ บ้าน

OverclockZone Member hurryken's Avatar

ขอบอกคำเดียวว่า กรรม คับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks