Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟันธงให้ทีครับว่าเป็นที่อะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟันธงให้ทีครับว่าเป็นที่อะไร

พอปิดเครื่องไว้นานๆมาเปิดใหม่มันจะไม่ติดครับ ต้องวอร์มซัก 5-10 นาทีแล้วปิดเปิดใหม่ถึงจะติด
    จากนั้นเปิดติดตลอดไม่งอแงจนกว่าจะปิดค้างไว้นานเกิน 3 ชม. จะกลับไปเป็นแบบแรกอีก

ตอนนี้สงสัย MB 80%, PSU 20% ขอผู้มีประสบการ์ณมาฟันธงให้ทีครับ
    อาการ ตอนเปิดไม่ติด
    1. CPU RAM VGA MB ความร้อนไม่สูงขึ้น (จับดูไม่ร้อนเลย แม้ว่าจะเปิดไป 5-10 นาที)
    2. ไม่มีเสียง Post Screen
    3. Power LED ไม่กระพริบ
    4. พัดลม - ไฟ LED ที่บอร์ด ทำงานตามปกติ

Board ฟันธงๆๆ ใครไม่ซื่อตรงต้องฟันธงทันที ฟันธงๆ

Comment

ต้องลองเช็คหลายๆอย่างดูครับ จะให้ฟันธงคงยาก ไม่ได้เจอกับตัวเอง บอกไม่ถูกครับ
      แต่ถ้าให้เดาจากที่บอก ลอง ถอดการ์ดจอเอายางลบขัดหน้า คอนแทรคดูครับ

Comment

เครื่องเพื่อนผมเครื่องนึงก็มีอาการนี้เหมือนกันครับ แต่ที่น่าแปลกใจคือเวลาเอามาลองบ้านผมยังไงก็ไม่เป็น แต่พอเอากลับไปเล่นบ้านมันเป็นตลอด มันทนใช้มาเกือบ 2 ปีละก็ยังไม่มีอะไรต้องเคลมสักอย่าง ผมก็ยังงงจนถึงทุกวันนี้ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรกันแน่

ปล. ตอนเซตเครื่องให้มันลองเปลี่ยนทุกอย่างดูแล้วยังไงก็ไม่หาย ไม่เข้าใจเหมือนกัน พอมาเล่นบ้านผมดันไม่มีอาการเลย หุ หุ ที่ผมพอจะเดาได้อย่างเดียวคือระบบไฟฟ้าที่บ้านผมต่อแบบ 3 เส้นมีสายดินในตัวทุกจุด(เพราะตอนนั้นเพิ่งสร้างบ้านใหม่) ส่วนของเพื่อนผมเป็นตึกแถวเก่าๆ จับเคสมันไฟดูดจ๊วบๆเลย ผมเลยเดาว่าอาจจะมาจากสาเหตุนี้หรือเปล่าก็ยังไม่ค่อยแน่ใจครับ

Comment

สงสัย psu ครับ ลองถอดเอา psu ตัวอื่นมาใส่ก่อนนะครับ
          clr cmos ด้วย
          ถ้าไม่หายก้อเป็นที m/b ครับ

Comment

คือ... ก่อนหน้านี้ไม่เป็นครับ พึ่งมาเป็นตอนอากาศเริ่มเย็นจากพายุเข้า

แล้วที่ว่าไม่ติดคือไม่ขึ้นภาพครับ ท่าทางเกี่ยวกับระบบจ่ายไฟ ไฟจะไม่เข้าไปบางจุด ทำให้ไม่ทำงาน โดยเฉพาะตัวกินไฟเยอะๆอย่าง CPU ที่งงคือถ้าเสีย ไม่ติดมันน่าจะไม่ติดไปเลย ทำไมต้องมาวอร์มแล้วเปิดติด

และที่ว่ามาทุก คห. อาจเป็นไปได้ทุกกรณีครับ เอาแน่เอานอนไม่ได้กับอุปกรณ์พวกนี้

Comment

ลองเปลี่ยน PSU ก่อนดีกว่าครับ เพราะคาดว่าน่าจะหาง่ายที่สุด

ดูจากอาการน่าจะเกิดจากการลัดวงจร

อาการผีเข้าผีออก

Comment

ตอนนี้ลองหลายๆอย่างแล้วครับ ทั้งเช็ค PSU, Clear CMOS, ถอดถ่าน

ตัด PSU ออกไปได้ เพราะลองเชื่อมสายเขียว-ดำจาก PSU และไม่ต่อไฟเข้าบอร์ด ทิ้งไว้ 5 ชม. เอามาต่อบอร์ดก็ไม่ติดครับ จนกว่าจะต่อเข้าบอร์ดเปิดให้วิ่งไปซัก 5-10 นาทีถึงจะติด และเวลาเปิดไม่ขึ้นภาพผมเช็คจาก D. Led มัน system start up complete ครับ แต่ติดตรงไม่ detect CPU คิดว่าไฟไม่เข้าเพราะจับซิ้งค์ไม่ร้อนเลย

มีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ช่วยมาถกกันหน่อยครับ ดูท่าจะเป็นที่บอร์ดครับ แต่งงมาก ปกติที่เคยเจอบอร์ดเสียจะก็มีปัญหาอื่นๆ นี่พอเปิดติดใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ยาวจนกว่าจะปิดไปนานๆเลยครับ ตอนนี้จะแก้ก็ลำบากเพราะถ้าเปิดติดต้องปิดเครื่อง 3-4 ชม. ถึงจะเช็คได้อีก ไว้คราวหน้ายกไปลองที่อื่นเพราะอาจเกี่ยวกับระบบไฟบ้านแบบ คห. ด้านบน

Comment

มารายงานผล เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆในอนาคต

ผลคือ... ปิดเครื่องไว้ทั้งคืน แล้วยกทั้งเคสไปเปิดบ้านเพื่อน ไม่มีอาการครับ!!!
                  คงเกี่ยวกับระบบไฟบ้าน อุปกรณ์ทุกชิ้นน่าจะไม่มีปัญหา แต่ผมลองต่อสายดินจากเคสแล้วก็ยังมีอาการอยู่ครับ

คงต้องปล่อยไปแบบนี้ แก้อะไรไม่ได้ ยกเว้นจะย้ายบ้าน

สุดท้ายขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ถึงแก้ไม่ได้แต่ได้ประสบการณ์+ความรู้ที่มีค่าครับ

Comment

อืม เคยเจอเหมือนกันครับ อาการไฟไม่พอ น่าเป็นกรณีศึกษานะครับ
                    น่าสงสาร M/B จัง เกือบกลายเปงแพะแล้ว เอิ้กๆๆ

Comment

Working...
                    X