Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องความร้อนและซีลีโคลนซิงค์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องความร้อนและซีลีโคลนซิงค์

คือปัญหามีอยู่ว่าเครืองชัดดาวเองท่าปิดฝาข้างต้องเปิดไว้คือจะถาม2ข้อ
    1.ความร้อนของซีพียูP4-2.66แบบปกติจะอยู่ที่ประมาณเท่าไรของผมมันอยู่ที่50-52องศาคับ
    2.ผมแกะซิงค์ออกมาทําความสะอาดครั้งแลกและผมต้องแปะกาวซีลีโคลที่ซิงค์ด้วยหรือเปล่าคือผมไม่ได้แปะเพราะไม่มีและท่าต้องแปะผมจะซื้อได้จากไหนและราคาประมาณเท่าไรครับ
    -รบกวนผู้รู้ทีจะขอบคุณมากครับ
    ปล.ท่าบอกวิธีแก้ปัญหาเรืองเครืองชัดดาวด้วยก็ดีน่ะครับ

คืออย่างนี้น่ะครับ Sink กับ CPU จะไม่แนบกัน 100 เปอร์เซ็น เลยต้องมีของเหลวมาช่วยส่งผ่านความร้อนเรียกว่า Silicone แต่หลอดล่ะ 30 กว่าบาทเอง แต่ถ้าอยากได้ดีๆ เอา 300 เหมือนผมเลย เย็นสะใจดี

Comment

Originally posted by acolyte01 View Post
      คืออย่างนี้น่ะครับ Sink กับ CPU จะไม่แนบกัน 100 เปอร์เซ็น เลยต้องมีของเหลวมาช่วยส่งผ่านความร้อนเรียกว่า Silicone แต่หลอดล่ะ 30 กว่าบาทเอง แต่ถ้าอยากได้ดีๆ เอา 300 เหมือนผมเลย เย็นสะใจดี
      และผมจะซื้อได้ที่ไหนครับอือพี่ครับสอนวิธีแปะกาวด้วยน่ะครับ ขอบคุณจริงๆ

Comment

ซิลิโคนเงินก็ได้ครับ หลอดละ 40 บาท ทาก็ดูว่ามันหนาเกินไปหรือบางเกินไปเปล่าครับ คือเอาพอดีๆ ไม่หน่าไม่บาง แล้วก็ปาดให้เรียบเลยครับ แล้วก็แปะลงไปเลย อย่าเคลื่อนที่ไม่งั้นมันจะนำความร้อนไม่ดีครับ

Comment

ทำไมผมซื้อซิลิโคนเงินตั้ง300อ่ะ 40บาทนี่ที่มันใส่สีเอาหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Axus View Post
            ทำไมผมซื้อซิลิโคนเงินตั้ง300อ่ะ 40บาทนี่ที่มันใส่สีเอาหรือเปล่าครับ
            ผมเห็นตามร้านอุปกรณ์ทั่วๆไปก็30-40นะครับ 300นี่ พอกะmx-1เลย อิอิ

Comment

ใช้Arctic Silver5อ่ะครับหุหุ พึ่งเปิดหลอดใหม่ก็ทะลึ่งไปซื้อmx-1มาอีก พอดีพี่ต้นเค้าลดให้เหลือ200ถ้าซื้อพร้อมบอร์ดอ่ะครับ

Comment

mx-1 ครับ แต่ทายากหน่อย เย็นดี ซิ้งเดิมก็เย็นขึ้นเห็น ๆ 350 แนะ แพงหน่อย

Comment

ไอ้หลอด 20 - 30 เนี่ย มันใส่สีน้อ มีทั้งสีเงิน สีทอง เลยน้อ - -"

Comment

บีปลงที่ cpu 1หยดพอประมาณ
                    แล้วเอาซิ้งค์วงทับลงปายอย่าให้ขยับๆน้าปลใส่เยอะเกินระวังปลิ้น- -''

Comment

Working...
                    X