Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนพี่ๆช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับงาน 3D งบ100,000 (ซื้อจิงๆคับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนพี่ๆช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับงาน 3D งบ100,000 (ซื้อจิงๆคับ)

รบกวนพี่ๆช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับงาน 3D งบ100,000 พอดีมีพี่เค้าจะซื้อไปทามงานด้าน3Dใช้เรนเดอร์งาน + พวกปลั๊กอินของโปรแกรม(3Ds max) เลยอยากได้เครื่องแรงๆหน่อยคับ
    ตอนแรกผมก่ะว่าจาหัยเค้าซื้อเครื่อง macpro มาน แสนกว่าๆ ยังงัยรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุงมากๆคับ

Originally posted by helsing81 View Post
    รบกวนพี่ๆช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับงาน 3D งบ100,000 พอดีมีพี่เค้าจะซื้อไปทามงานด้าน3Dใช้เรนเดอร์งาน + พวกปลั๊กอินของโปรแกรม(3Ds max) เลยอยากได้เครื่องแรงๆหน่อยคับ
    ตอนแรกผมก่ะว่าจาหัยเค้าซื้อเครื่อง macpro มาน แสนกว่าๆ ยังงัยรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุงมากๆคับ
    Core2 Quad Q6600 2.40GHz , LGA775 Quad-Core, 1066 MHz, 8MB 20,900
    P5N32-E SLI Plus / LGA775 / 7,790
    แรมไม่ต้องเทพมากก็ได้ครับ 4 GB เพราะไม่สนใจoverclock -
    การ์ดจออยากให้ใช้การ์ด ฟิสิกส์เหมือนกันแต่แพงมากๆ 1600$ ใช้เป็น 8800 ram เยอะละกัน
    WD2500YS 250GB , 7200 RPM SATA-II 16MB, NCQ 3,090 2 ตัวต่อRaid0
    WD5000YS 500GB , 7200 RPM SATA-II 16MB, NCQ 6,290 อีก2ตัวไว้เก็บงานต่อ Raid 1 หรือจะหาไซส์เดียวกันแล้วต่อ Raid 5 ก็ไม่ผิดกติกา
    นอกนั้นก็ case,power watt เยอะๆ,DVD rw,ให้ดีก็ซื้อ Hdd external ไว้ด้วยเผื่องานมันใหญ่มากจะไรท์ไม่พอ

Comment

บอก พีคุง ครับ รับรอง เขาพาไปซื้อแน่นอนครับ สเปคตรงตามความต้องการ

Comment

ผมว่าซื้อ MacPro 2.66GHz ไปเลยไม่ดีเหรอครับ 110,000 เท่านั้นเอง เพิ่มเงิน 10,000 นึงได้ของดีกว่ามากมายสำหรับทำงานประเภทนี้น่ะครับ

Comment

Originally posted by HeavenAngles View Post
          ผมว่าซื้อ MacPro 2.66GHz ไปเลยไม่ดีเหรอครับ 110,000 เท่านั้นเอง เพิ่มเงิน 10,000 นึงได้ของดีกว่ามากมายสำหรับทำงานประเภทนี้น่ะครับ

110000.- เดียวนี่แค่เครื่องนะครับ ยังไม่รวมจอ..... แต่ถ้าเอามาแล้วต้องลง วินโดว์ก็อย่าซื้อเลยครับ....3D MAx มันรันบน OS X ไม่ได้ ถ้าเป็น MAYA ล่ะก็ ปลิ้น
          Last edited by iaung; 12 May 2007, 12:13:26.

Comment

Quadro™ FX เป็นคำตอบที่น่าจะหามีไว้ในการใช้งานมากๆเลยล่ะครับพี่
            CPU ก็ 4หัว ดีกว่า 2หัว แล้วแต่เลือกล่ะครับว่าจะเอา Quad Core หรือ Xeon
            Mainboard ก็แกร่งๆ เสถียรๆ ถึกๆ
            Ram ก็เต็มแผงเลยครับ 4 กิ๊ก 8 กิ๊ก
            HDD ก็หา 15000 รอบ 2ตัวหรือ4ตัว มา RAID0
            2TB Video Array (4x 500GB RAID0)
            NVIDIA® Quadro™ FX3500 256MB PCIe
            18x Dual Layer DVDฑRW Writer
            PSU 850-1000W THERMALTAKE TOUGHPOWER ENERMAX GALAXY ENERMAX LIBERTY EMACS
            ราคา 16000 บาท
            CASE ALUMINIUM Thermaltake EUREKA
            Keyboard+Mouse เอาอย่างดีละเอียด
            WACOM เอาไว้วาดรูป
            จอ APPLE CINEMA DISPLAY ดีที่สุดแว้วววว หรือจะเป็น DELL รุ่นใหญ่ก็ได้

Comment

ผมว่าเครื่องไม่ต้องถึงแสนหรอกงับ ออแล้วกาดจอเนี่ยซื้อ 8800GTS สามารถแปลงเป็น QD ตัวละ 6 หมื่นได้นะงับในกระทู้ปลักหมุดมีสอนวิธีทำแต่ผมไม่เคยลองนะไม่มีปัญญาซื้อ 8800GTS อะ ผมว่าทำงาน 3D ไม่ต้องคิดมากหรอกงับ ถ้าจะขึ้นโมเดลที่ละตัวนี้รับรองไม่มีปัญหาชัว มันจะมีปัญหาต่อเมื่อ เอาทุกอย่างมารวมกัน+ทำแอนิเมชั่นไปด้วย แต่มันก้อมีวิธีแก้ด้วยการไม่ อิมพอต ไฟล์เข้ามาโดยตรง ให้ใช้ระบบเรฟเฟอร์เรน แทนงับทำให้เบาขึ้นมากเลย ตอนแอนิเมต อันไหนไม่ใช้ก้อปิดไปเปิดโลโพลิกอนงับ ทำทุกอย่างเสร็จแล้วค่อยเปิดทุกอย่างแล้วปรับเป็นไฮโพลิกอน อย่าเอาเงินแก้ปัญหางับ เพราะตอนคุณเก่งแล้วจะรู้เลยว่าไม่จำเป็นต้องเครืองละแสนก้อทำงานได้ดีมากๆ แล้วถ้าคุณแก้ปัญหาเป็น เพื่อนผมที่ทำงานมาด้วยกันเครืองละ 3 - 4 หมื่นรับจ๊อบทำงานได้สบายแล้วครับ

Comment

อ่ะ ผมอ่านยังไงถึงข้าม 3D Max ไปได้

ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

ปล.แต่ของเค้าดีจิงๆนะ

Comment

ปล. Maya บนแม็ค ใช้แล้วห่วยมากครับบัคเพียบ ตอนแรกมีคนบอกว่าพิกซ่าใช้เครื่องแม็ค ออฟฟิศผมเอาแม็คมาใช้เพียบเลยครับ ตอนหลังถึงได้รู้ว่าพิกซ่าใช้จริงๆ ครับแต่เค้าใช้ทำงานเอกสาร ภาพนิ่งแต่ไม่ได้ใช้ทำ Maya เวนจิงๆ

Comment

Working...
                  X