Announcement

Collapse
No announcement yet.

G.Skill HZ @Bus 934 ไฟแรมเท่าไหร่ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• G.Skill HZ @Bus 934 ไฟแรมเท่าไหร่ดีครับ

พอดีตั้งทดแรมไว้ที่ 667 Cpu/6 Oc ไปที่ 2.8 มันจะได้ 934 โดยีปัญหาดังนี้ ถ้าตั้งไฟในไบออสเป็น 1.8 ไบออสจะร้องไฟไม่พอทันที โดยมีอาการบูทไม่ขึ้น ไม่ขึ้นในทีนี้คือติดเลย แต่ถ้าใช้วิธีปรับออโต้ ก็จะบูทเข้าได้ +ใช้งานได้ปกติ โดยพอดูใน Ai Booster มันก็แจ้งว่าไฟ 1.8 เหมือนกันถ้าปรับออโต้ แต่มาวันนี้รีเครื่องตอนเช้า เครื่องมีอาการบูทไม่ขึ้นโดยไม่ไม่มีอาการตอบสนองใดๆ โดยไบออสร้องเตือน 1บี้บยาว 2 บี้บสั้น ตอนแรกก็คิดว่าสงสัยเผลอไปปรับไฟแรมในไบออสจาก Auto เป็น1.8 แต่พอสลับ Jumper + ถอดถ่านแล้ว ก็ยังร้องเหมือนเดิม พอดีจำได้ว่าไบออสที่ใช้อยู่ถ้าร้องแบบนี้แสดงว่าแรมหรือไม่ก็การ์ดจอไม่แน่น/สกปรก/เสีย ผมก็เลยขยับๆการ์ดจอ ไปที่ Pci-Express ช่อง 2 ก็ยังร้องอยู่เหมือนเดิมก็เลยถอดแรมมาใส่ใหม่ก็ยังร้องอยู่ ทีนี้วัดใจตอนท้ายผมถอดแรมมา ใส่ทีละตัว ปรากฏว่ามีตัวนึงใส่แล้วบู้ทได้ปกติ ส่วนอีกตัวใส่แล้วร้องเหมือนไฟไม่พอเลยมั่นใจว่าแรมเสียแน่ๆ เลยเอาไปเคลมมาทีร้าน TK พอได้ของใหม่มา ตอนนี้ผมแก้ปัญหานี้ด้วยการ ปรับไฟไปที่ 2.1 เพราะมาตราฐานมันการันตีมาว่า บัส 800 Cl 4 4 4 12 ไฟ 2.0-2.1 ก็เลยคิดว่าถ้าผมจะใช้ที่ บัส 934 คงจะต้องใช้ไฟที่ 2.1 ดีกว่ารึป่าวครับ เพราะคิดว่าสาเหตุที่แรมเสียตัวนึงน่าจะเกิดจากการที่ผมปรับไฟต่ำจากมาตราฐานเกินไปรึป่าว เพราะว่าใช้งานที่บัส 934 ด้วยไฟ 1.8 มาตลอดตั้งแต่ซื้อเลยครับโดยใช้วิธีตั้งAutoในไบออสเอาแต่ถ้าตั้ง 1.8 จะร้องไฟไม่พอ+บูทไม่ขึ้นทันทีเลย เพราะว่าบัสสูงกว่ามาตราฐานอยู่พอควร แต่ไฟก็ต่ำกว่าพอควร ผมคิดว่านี่น่าจะเป็นสาเหตุที่แรมเสียรึป่าวครับ รบกวนผู้รู้ตอบคำถามผมทีครับ

ป.ล. ขอชมร้าน Tk เลยครับบริการโดยคิดถึงใจลูกค้ามากๆ ไปเคลมพอเทสว่าเสียแล้วแน่นอน ไม่มีหน้าบูดให้เห็นเลยแม้แต่น้อยครับ โดยเฉพาะเจ๊กุ้ง ใจดีมากเปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันทีเลยครับหลังจากเทส แล้วก็ฝากถึงใครที่จะไปหา Andy Samurai นะครับ ถามมาแล้วครับยืนยันว่ามาวันที่ 20 แน่นอนจ้า
    Last edited by KNVB; 12 May 2007, 17:51:57.

พี่อ้วนๆๆๆ เค้าชื่อไรอะ คนขายสวยๆๆด้วย

Comment

ไฟ2.1ครับไม่ไหม้แน่นอน

Comment

ถ้าลากใช้งานไม่ควรเกิน 2.3 ครับ

Comment

Working...
        X