Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านใดเชี่ยวชาญคอมรุ่นเก่าๆ เข้ามาดูทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านใดเชี่ยวชาญคอมรุ่นเก่าๆ เข้ามาดูทีครับ

ผมมีบอร์ดๆนึงมันไม่มียี่ห้อเขียนไว้เลย แต่มีเขียนแค่ว่า P3/370 แค่นั้นเอง ชิพ VIA ครับ และเป็น Socket 7

และ CPU K6 กับ Celeron 350Mhz. ใส่แรมได้ไม่เกินเท่าไหร่ แล้วถ้าลง Windows XP จะได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

พูดง่ายๆเลยครับ ถ้าcpu ความเร็วไม่ถึง 500 ละก็แนะนำ 98 98se หรือ ME
    ไม่แนะนำ XP เพราะมันจะหน่วงมากๆครับ ไม่รู้จะลงได้หรือเปล่านะ
    ส่วนเรื่องเช็ครายละเอียดhardwareก็ลองดูใน DX คงได้มั้งครับ
    หรือไม่ก็หาโปรแกรมมาลองดูครับ

Comment

Windows XP ไม่ไหวครับ
      ใส่แรมได้ไม่เกินเท่าไหร่ นี้ไม่แน่จายอ่ะ เ คยๆได้ยินว่า จะเห็นไม่เกิน2G อ่ะงับ ไม่รู้จำผิดเป่า ได้ยินพี่คุม labคุยกัน

Comment

ช่วยทีคับ X1300 pro silent 256 ของ Shapphire ซื้อเมื่อวันอาทิตย์ 8 ตค มีอาการดังนี้
        เล่นเกมส์แล้วค้างแม้แต่หน้าต่างวินส์โดว์ยังค้างมันเป็นอะไรคับ ระบบที่ใช้ Athlon 64 2800+ 754
        Mb Asus K8n4e Ram 512 Kington Seagate 80 Gb Sata

Comment

ผู้มาเยือน

เคยยัด XP ใส่ Pentium II 350MHz มันก็ได้อยู่ แต่มันทรมานใจตอยที่มันทำงานอ่ะ แต่นอกจากความเร็ว CPU แล้วประเด็นก็คือ ขนาดความจุ RAM ด้วย ต้องมีขนาด 128MB ขึ้นไป

ต้องเทียบจากเบอร์ Chipset หรือดูคู่มือของบอร์ดว่าจะใส่ RAM ได้ขนาดความจุเท่าไร เพราะบางรุ่นก็จะใส่ได้ 3 ช่องๆ ละ 128MB เป็นต้น

-----
          คุณ monchai meksen ช่วยทีคับ X1300 pro
          ให้ลองอัพ Driver การ์ดจอตัวล่าดดูก่อน หากยังเหมือนเดิมก็ให้คอยสังเกตว่าใช้ไปสักพักแล้วค้างก็เกิดจากการ์ดจอร้อนจัด ต้องจัดระบบระบายความร้อนให้ดีขึ้น
          Last edited by panda_exterme; 11 Oct 2006, 10:58:50.

Comment

ลงได้ทำไปจะลงไม่ได้ เครื่องผม เพนเทียม ทู 233 แรม 128 ใช้งานได้ไม่มีปัญหาแต่เราไม่ต้อง
            ลงโปรแกรมให้มาก ลงแต่ office

Comment

โห.. spec เทพ อิอิ

Comment

ผม 233 แรม 64 ยังลงได้เลย แต่จะได้หอยทากมาหนึ่งตัวแทน ช้ามากกกกก

Comment

Chip VIA เบอร์อะไรครับ

Comment

ถ้าเป็นชิป intel sis via ที่เป็น socket 370 ใส่แรม slot ละ 256MB 16Chips ได้2เป็นอย่างน้อยแน่นอน

PIII 450MHz Ram256 VGA32MB ก็เล่น Windows XP ได้แล้วครับลื่นดีด้วย ถ้าไม่ไปลง Antivirus หรือ Ulities บางตัวที่โหลด CPU หนักๆ ถ้าให้ดีก็ปรับหน้าจอเป็น Classic Mode ก็ยิ่งลื่นครับ

Comment

Working...
                    X