Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่องลิขสิทวิ้นโด้วหน่อยครับจะเปิดร้านเกมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่องลิขสิทวิ้นโด้วหน่อยครับจะเปิดร้านเกมครับ

คือได้ยินมาว่ามีเเบบเเพกเกต เเล้วก็เเบบเเยกชุด อันนี้เป็นยังไงหรอครับราคาเเบบไหนกี่บาท ขอความคิดเห็นนิดนึงครับ

เเล้วถ้าคอม20เครื่องเราเลือกวิ้นโด้ว2000จะคุ้มกว่ามั้ยครับเพราะค่าลิขสิทน่าจะถูกกว่า

พวกนี้เขาไม่มาตรวจหรอก(มั้ง)ค๊ะ = =
    แต่แบบแพ็กเกดบัวแนะนำลองติดต่อ ไมโครซอฟ อ้ะแล้วขอซื้อตามจำนวนที่เรามี = =
    แต่ก็แพงอ่าน๊ะ แล้วถ้าล้ม ก็...จบ หมด กัน

Comment

ซื้อเป็น Pack OEM ดีกว่าครับ ถูกกว่ามาก

จริงๆ ซื้อลิขสิทธิ์ Starter Edition ยังได้เลย แต่ตอนลง ลง XP Pro เนียนๆ

Comment

โอโหคุนพี่คุง เเจ๋วจัง เเล้วราคามันกี่บาทครับ OEM ในคืออะไรหรอ อทิบายซักนิส

Comment

OEM เป็นการซื้อแบบเหมาชุดครับ

เช่น S/N ชุดนี้ สามารถติดตั้ง Windows ให้ 10 เครื่อง 20 เครื่อง เป็นต้น

Comment

ผมต้องติดต่อไมโครซอพไช่ไหมครับ เเล้วพอจะรู้ราคาไหมครับ

Comment

ซื้อจากพวก Dealer ก็ได้ครับ

เช่น

http://www.dinosoft.co.th/

Comment

ขอบคุน ท่านพี่คุงอีกที ครับ

Comment

Originally posted by bua_narak View Post
                  พวกนี้เขาไม่มาตรวจหรอก(มั้ง)ค๊ะ = =
                  แต่แบบแพ็กเกดบัวแนะนำลองติดต่อ ไมโครซอฟ อ้ะแล้วขอซื้อตามจำนวนที่เรามี = =
                  แต่ก็แพงอ่าน๊ะ แล้วถ้าล้ม ก็...จบ หมด กัน
                  หาเรื่องเสียเงินฟรีละ

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
                    OEM เป็นการซื้อแบบเหมาชุดครับ

เช่น S/N ชุดนี้ สามารถติดตั้ง Windows ให้ 10 เครื่อง 20 เครื่อง เป็นต้น
                    OEM ไม่ได้หมายความว่าอย่างนั้นนะครับ

อย่างที่คุณบอกเรียกว่า Volume License (Corporate Edition) ครับ
                    คือไมโครซอฟท์จะออก key ให้คุณเพียงชุดเดียว แต่สามารถนำไปใช้คอมได้ตามจำนวนที่ขอลิขสิทธิ์ไว้ โดย Windows พวกนี้จะมีข้อสังเกตคือ พอติดตั้งเสร็จก็สามารถใช้งานได้เลย ไม่ต้อง Activate (แผ่น 1000tip ล้วนแต่เป็นแผ่นจาก Volume License ทั้งนั้น)

ส่วน OEM คือลิขสิทธิ์อีกประเภทหนึ่งที่ว่าเมื่อซื้อ Windows (หรือโปรแกรมอื่นๆของไมโครซอฟท์) ติดตั้งไว้กับคอมเครื่องไหนแล้ว ก็ต้องใช้กับเครื่องนั้นตลอดไป ไม่สามารถขายลิขสิทธิ์ต่อได้ครับ ดังจะเห็นว่า เครื่องคอมหรือโน๊ตบุคที่แถมวินโดวส์แท้มาจะเป็น OEM ทั้งหมด (ดูได้จาก Product Key ครับจะเป็นแบบนี้ (XXXXX-OEM-XXXXXXX-XXXXX) โดยที่ OEM มีข้อคือราคาจะถูกกว่าลิขสิทธิ์แบบเต็ม (FPP) ซึ่งสามารถขายลิขสิทธิ์ต่อได้ครับ

Comment

อ่อ ฝอยซะนาน สำหรับคำแนะนำจากผม แนะนำว่าซื้อเป็นตัว OEM ครับจากพวก Dealer หรือจะให้สบายใจซื้อจาก IT City ก็ได้ครับ เอาตัว Windows XP Home Edition ก็พอ ราคาขายอยู่ที่ 3550 บาทต่อชุดครับ (ขายที่อื่นรู้สึกจะสองพันปลายๆ แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นลิขสิทธิ์ที่ถูกต้องหรือเปล่านะครับ) ส่วน Windows XP Pro ราคาอยู่ที่ 6550 บาท (แพงกว่า Vista Business อีกนะเนี่ย) ตอนแรก ลงทุนแพงหน่อย ดีดว่าโดนจับแล้วปรับ แบบว่าขายของทั้งร้านเอามาจ่ายยังไม่พอเลยครับ

Comment

Working...
                      X