Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการหัดเป็น admin ครับพี่ช่วยหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการหัดเป็น admin ครับพี่ช่วยหน่อย

ต้องศึกษาอะไรบ้างครับมีพี่แอ้ดมินคนนึงเขาบอกว่าเราเจาะเป็นถึงจะกันได้อนะเขาให้โจทย์เรามาว่าให้บไฟล์อีกเครื่องนึงที่ต่อแลนอยู่โดยที่ห้ามปิดไฟล์วออะครับต้องทำยังไงครับห้ามแชไฟล์ด้วยครับ

ถ้าเป็น System Admin หรือ System Engineer ของ OS ตระกลู Microsoft ลองศึกษาจากหนังสือ MCSA/MCSE

ถ้าเป็น Network Admin หรือ Network Engineer ก็ศึกษาจากหนังสือ CCNA1-4/CCNAP1-4
    -------------------------------------------------------------------------
    ทำได้หลายวิธีคับ ยกตัวอย่างง่ายๆ
    1.ใช้ IP Scan เช็คดู Mac Address ของเครื่องต่างๆใน Network
    2.ใช้ SMAC เปลี่ยน Mac Address ให้ซ้ำกันทำให้ Switch ทำการ BroadCast Packet ไปทุก Port
    3.ใช้พวก Sniffer หรือ Ethereal ดักจับ Pass / User ของ Admin เวลาเค้า Remote หรือ Telnet เข้าเครื่องใน Network
    4.เอา Pass / User ไป Remote เครื่องที่เราต้องการจะลบ เพิ่ม แก้ไข อะไรก็ได้แระ

Comment

ลองไปหาหนังสืออ่านดูนะครับ ที่เกี่ยวกับ แฮกเกอร์นะครับ มีหลายเล่ม
      และหาหนังสือที่สอบระบบเครือข่ายต่างๆมาอ่านดูนะครับ

Comment

ลองเข้าไปหาความรู้ในนี้ก่อนนะ
        http://www.thaiwebdev.com/forums/

Comment

ที่ผมว่าคือเอาเครื่อง 2 เครื่องมาต่อกันแล้วให้เราเจาะเข้าไปเลยครับไม่ใช่ดักครับช่วยที

Comment

www.thaiadmin.org

Comment

Working...
            X