Announcement

Collapse
No announcement yet.

สำหรับท่านที่ใช้ DS3, DS4, DQ6 และ E6600 E6420 E6300 E6320

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สำหรับท่านที่ใช้ DS3, DS4, DQ6 และ E6600 E6420 E6300 E6320

หลังจากที่อ่านๆ ก็ต้องลองของกันบ้างล่ะครับ กับมือใหม่มากๆๆๆ อย่างผม

E6420 (2.13 GHz <--8 x 266)
    Giga 965P-DS3P (ICH8R) rev.3.3 Bios F4
    2x 1Gb Geil 800
    Connect3D X1550
    SG 2x 400Gb
    WD 1x 80Gb
    500W มากับเคส (กำลังสั่งซื้อ 700W Thermaltake Toughpower w0105 ครับ)
    ซิงค์กับพัดลมมากับซีพียู

-------------------------------------------------------------
    ลองเซ็ตไบออส ลอกแบบ ตามที่หลายท่านว่าไว้ ไม่มีใครที่เหมือนเป๊ะครับ ผมอาจจะค้นหาไม่เจอ ก็ได้แต่เดาๆ เอา
    เริ่มจากมาเซ็ตตรงนี้

อันนี้ผมสงสัยว่า ทำถูกหรือยังคับ โดยเฉพาะตรง CPU Thermal Moniotor ทำไมต้องไป Disabled มันด้วย
    -------------------------------------------------------------

ทีนี้ผมก็ไปบอกให้มันเตือนหากซีพียูร้อนถึง 60
    อันนี้ผมก็สงสัยว่า หากมันถึง 59 นี่คงร้อนไม่น้อยเหมือนกัน แต่มันคงไม่เตือน และมันเตือนโดยการร้อง "ติ๊ดๆๆ" หรืออย่างไร
    Last edited by WRP; 13 May 2007, 06:52:26.

Comment

อ้ายตรงนี้ ไม่ค่อยรู้เรื่องคับ มั่วๆ เอาค่าเริ่มต้นนี่ล่ะ

ไม่รู้ต้องไปตั้งค่าอะไรหรอืเปล่า

Comment

แล้วก็ตรงหน้าสำคัญ

คำถามคือ
        1. นี่เหมาะสมดีหรือยังครับ น่าจะไปได้อีกแค่ไหน
        2. ทำไมต้องตั้ง high speed dram dll setting ไว้ที่ option 1 ทำไมไม่ตั้งไว้ที่ 2 ต่างกันอย่างไร (ในคู่มือไบออสข้ามหัวข้อนี้ไปครับ)
        3. system voltage control จะต้องไปตั้งแบบ manual เฉพาะเมื่อเราบูตเข้าวินโดวส์ไม่ได้ใ้ช่หรือไม่ หากยังบูตและรันวินโดวส์ได้ปกติ ก็ให้ตั้งไว้ที่ auto เพราะมันจะปรับไฟเอง ประมาณนั้นหรือเปล่าครับ

Comment

จากนั้นก็เข้าวินโดวส์ได้ปกติดีครับ

หลังจากเ่ล่นไปซักพัก
          ลองโหลด speedfan มาปรากฏว่าตรง core temp มันราวๆ 60 องศา ผมก็ตกใจ
          ลองรีสตาร์ทใหม่ เอ้อ.ค่อยเย็นลงมาหน่อย

คำถามครับ
          1. Temp 1 and 2 เป็นของอะไรครับ พวกชิปนอร์ท เซาท์อะไรหรือเปล่าครับ หวังว่าคงไม่ใช่ซีพียู
          2. Core 0, 1 น่าจะหมายถึงอุณหภูมิของซีพียูทั้ง 2 คอร์ ถูกมั้ยคับ และไม่ควรจะร้อนไปมากกว่าเท่าไหร่ถึงจะใช้งานไปได้ซักปีสองปี

--------------------------------------------------------------
          อันนี้ลองตรวจดูด้วย CoreTemp โห..อุณหภูมิของ Tjunction มันช่างน่ากลัวอะไรเช่นนี้ นี่เป็นปกติหรือเปล่าครับ

--------------------------------------------------------------

Comment

กิกาไบต์เองก็แถมโปรแกรมมาครับ ชื่อ EasyTune ผมลองตรวจดูอุณหภูมิ ก็ได้ใกล้เคียงกัน แต่ไม่ตรงกัน ไม่รู้จะเชื่อโปรแกรมตัวไหน และสามารถใช้โปรแกรมตัวนี้โอคลอคได้มั้ยครับ

Comment

ครับ ใจผมน่ะ อยากจะให้มันไปอยู่ราว 3.0-3.2 ก็พอใจแล้วครับ

ผมจะปรับ ไปที่ 375 ได้เลยมั้ยครับ และต้องไปตั้งกระแสไฟให้กับ "ซีพียู" และ "แรม" เมือไหร่ และเท่าใด
              ง่า..อีกอย่างคือ อ้ายค่้า latency อะไรนั่นที่ว่า 5-5-5-17

นั่นปล่อยให้มันไปตามยถากรรมใช่มั้ยครับ (ให้มันออโต้)

ปล. เครืืองแรงขึ้นมาก เวลาเปิด Photoshop นี่เห็นผลเลยครับ ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

รอคนมาตอบนะ ผมก็ไม่เก่ง

Comment

ใครใช้บอร์ดตัวนี้ก็คงจะเข้าใจและตอบกันได้ส่วนผม
                  ก็มั่วๆๆไปวันๆๆ

บ่นอารัยไรสาระว่ะเนี่ย

Comment

ปรับ fsb เป็น 430
                    system memory multiplyลดจาก 2.5 เป็น 2
                    ไฟแรม เพิ่ม +0.2
                    ไฟ cpu ปรับลดลงเป็น 1.2815 จะได้ไม่ร้อนมาก
                    pci express frequency ปรับ fix เป็น100
                    c1e ปรับเป็น disable
                    ปรับค่าแรมเป็น 5-5-5-15-20
                    ณ.ปัจจุบันผมตั้งตามนี้อ่ะครับ นอกนั้นไม่ได้ปรับอะไร

Comment

อา..คงจะสนุก ขอบคุณครับ ท่านที่แวะมาโพสต์ โดยเฉพาะท่าน wahahaman สงสัยอีกว่า ต้องค่อยๆ ไต่ขึ้นไปทีละ 5 ทีละ 10 หรือเปล่าหนอ หรือว่ากระโดดไปเลยเป็น 430 ผมล่ะใจร้อนจริงๆ

Comment

ของเราได้สูงสุด 380 ไม่ว่าจะปรับ auto หรือ เดิมๆ

สงสัยเป็นที่ RAID

S1 คือการ sleep เฉพาะ CPU
                        S3 คือ sleep ทุกอย่างแต่เก็บข้อมูลไว้ที่แรม ถ้าดึงปลั๊กข้อมูลก็หาย

Comment

เราใช้ speedfan บน vista ไม่ได้ มันมั่วๆ
                          ชองกิ๊กกะบ๋วยก็ไม่สวย เห่ย

ใช้ everest ติดใจดีมั่กๆ ไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลย ทำ icon ได้ ทำ OSD ทำ sidebar ได้

Comment

ขอลอง CoreTemp หน่อย เพิ่งเคยเห็น ขอบคุณมาก

Comment

ไป 400 สดๆเลยไหวน้า แต่จาก 400 ไปก็ไปทีละ 10 20 เอาดีกว่า
                              ไฟแรมอย่าเพิ่มเยอะนะ ถ้าไม่มีพัดลมหรือซิ้งค์ระบายความร้อน
                              เพราะมันร้อนสะสม เปิดนานๆมีวูบเหมือนกัน +0.2 กำลังดี สุดๆ +0.3 ก็พอแล้ว

ปัจจุบันยังงมกับมันอยู่เหมือน อีตา giga

Comment

Working...
                              X