Announcement

Collapse
No announcement yet.

สำหรับท่านที่ใช้ DS3, DS4, DQ6 และ E6600 E6420 E6300 E6320

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อัพไบออส เป็นF11 ช่วยได้(จริงป่าวหว่า)
    พอดีลากE6300 กับบอร์ดตัวนี้ได้แค่ 450*7 เองแบบนิ่งๆนะคับพอไป470ไม่ได้อัดไฟก็ไม่ได้
    ลองอัพไบออสดูเป็นF11 ต้อนนี้ ใช้ไฟ ออโต หมด ลากมาได้ 470*7 ลดแรมx2 นิ่งๆเทสผ่านหมด
    ปล.แรมไม่ได้แรมเทพนะคับไม่งันคงถึง3.5แบบสบายเพราะเจ้าของเก่า(พี่AMD)เขาลาไปถึง3.7
    เดวรอถอยแรมใหม่ ใครลองดูแล้วบอกหน่อยคับว่าเป็นแบบผมหรือป่าว
    E6300 week28
    965P-DS3
    ไบออสF11
    Last edited by nuucat; 14 May 2007, 20:33:16.

Comment

ผมว่า F11 มันสู้ F 10 ไม่ได้นา ผมลองใช้แล้วมันรีสตาร์ทอ่ะ ต้องไปลง F 10ใหม่

Comment

----------------------------------------
        อัพไบออส เป็นF11 ช่วยได้(จริงป่าวหว่า)
        พอดีลากE6300 กับบอร์ดตัวนี้ได้แค่ 450*7 เองแบบนิ่งๆนะคับพอไป470ไม่ได้อัดไฟก็ไม่ได้
        ลองอัพไบออสดูเป็นF11 ต้อนนี้ ใช้ไฟ ออโต หมด ลากมาได้ 470*7 ลดแรมx2 นิ่งๆเทสผ่านหมด
        ปล.แรมไม่ได้แรมเทพนะคับไม่งันคงถึง3.5แบบสบายเพราะเจ้าของเก่า(พี่AMD)เขาลาไปถึง3.7
        เดวรอถอยแรมใหม่ ใครลองดูแล้วบอกหน่อยคับว่าเป็นแบบผมหรือป่าว
        E6300 week28
        965P-DS3
        ไบออสF11

---------------------------------------
        ผมว่า F11 มันสู้ F 10 ไม่ได้นา ผมลองใช้แล้วมันรีสตาร์ทอ่ะ ต้องไปลง F 10ใหม่

---------------------------------------
        อา... อัพไบออสเหรอครับ น่าสนใจมากเลย ไม่่เคยทำอีกน่ะแหละ จากการดูเว็บของกิกะไบต์
        พบว่าของ DS3 มี F10 กับ F11 ล่าสุด
        http://tw.giga-byte.com/Support/Moth...me=GA-965P-DS3

ส่วน DS3P เป็น F4 (เมนบอร์ดผมปัจจุบัน) กับ F5 ล่าสุด
        http://tw.giga-byte.com/Support/Moth...e=GA-965P-DS3P

ผมก็ชอบลองของใหม่ครับ จะลองอัพเป็น F5 ดู
        แต่....

1. ทำด้วยโปรแกรมที่ชื่อ Q-Flash ในขั้นตอนเซ็ตไบออสใช่มั้ยครับ ในคู่มือบอกให้กด F8
        2. พวกพวกเราเป็น Dual Bios ถูกมั้ยครับ (ในคู่มือมันให้วิธีการทำสำหรับ Single-Bios มาทำไมหว่า)

Comment

อาวละ ก่อนจะอัพไบออส
          ตะกี้ผมลองเล่นๆ กับมันใหม่ เริ่มจากเปิดเครื่อง

-------
          จากนั้นเซ็ตตามที่ท่าน wahahaman บอกโดย
          FSB 430
          เพิ่มไฟแรมเป็น +0.2
          CPU ลดลงเป็น 1.2815
          PCI-E 100
          ตรงแรม 5-5-5-15-20 หาไม่เจอ ไม่ได้เซ็ตครับ

ผลคือ พอกด save and exit bios set up -->> Yes
          มันก็จอดับ แต่ไฟยังติด พัดลมหมุน เครือืงทำงาน แต่นิ่งเงียบ
          ราวสองสามนาที ผมเลยกดปุ่มรีสตาร์ท

มันเข้าวินโดวส์ครับ แ่ต่ว่า พอไปเช็คใน cpu-z มันกลับมาเป็น 2.12 GHz เหมือนเดิม
          แสดงว่าตะกี้มันไม่ยอม

ปล. สังเกตว่า พอเราไปปรับไฟให้เป็นแบบ Manual จะมีตัวหนังสือกระพริบสีแดง เตือนเรา
          อันนี้แม้ว่าเราจะปรับไฟได้ถูกต้อง มันก็ยังกระพริบสีแดงอยู่ ถูกหรือผิดครับ เหมือนว่ามันแค่เตือนเราเฉยๆ ว่า.. "นี่ ทำไมไม่ปล่อยให้ไบออสเค้ากำหนดไฟให้ล่ะ นายมายุ่งทำไม" ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

Comment

ต่อมาก็เลยลองใหม่ คราวนี้ปรับ FSB มันดื้อ ๆ แล้วให้ไฟต่างๆ มันออโต้

อา.... คราวนี้ผ่านแฮะ เข้าวินโดวส์ได้ (แหงล่ะ ก็ยังปรับไปไม่ถึง 430 นี่นา แค่ 410 เอง)

เล่นไปได้สบายเลย แค่นี้ก็ชื่นใจนักหนาครับ
            แปลกใจอยู่อย่างว่า ทำไมตัวเลขเกี่ยวกับแรมมันมากจัง 5-6-6-20 แบบนี้ ดีหรือไม่ดีครับ (เดาว่าไม่ค่อยดี เพราะว่าตัวเลขมากแสดงว่า ช้าลง แต่ช้ามากมั้ย อันนี้ไม่ได้สังเกต)

แล้วถ้าปรับไปถึง 430 แบบคุณ wahahaman ว่า มันจะร้อนมากมั้ยหนอ ตัวเลขแรมจะพุ่งสูงปรี๊ดปล่าว

ปล.
            1. พัดลมที่เคสด้านหน้ามันก็เป่าเข้าในแถวบอร์ดนะครับ แต่ก็ไม่ได้โดนแรมเต็มๆ แค่เฉี่ยวๆ เพราะไปติดฮาร์ดดิสก์
            2. อุณหภูมิสิ่งแวดล้อม ราว 20-22 องศาครับ

Comment

ดูของผมมั่งนะ
              E6400/ DS3 /ram kingmax 800

น่าจะไปได้เหมือนผมนะ

แรมพอได้ไหม

ความร้อยอยู่ที่ 41 องศา

Comment

ลอง Options1 ดูนะ

Comment

ขอบคุณครับ
                  powerpuffgirl
                  จะเปลี่ยนออปชั่นดูครับ

annthony1
                  นี่เลย รุ่นใกล้เคียงกัน แต่ของผมน่าจะร้อนกว่า เพราะ L2 4Mb (กรรม -_-' )
                  สงสัยว่า ทำไมมันมีตั้งหลายค่า (แรม) 200 3.0 3 3 9 12, 266 4.0 4 4 12 16, 400 5.0 5 5 18 23
                  ค่าไหนที่เราสามารถกำหนดได้ ค่าไหนที่มาอัตโนมัติ
                  แล้วไฟเลี้ยงท่านตั้งยังไงครับ
                  หากไม่รบกวน ผมอยากได้รายละเอียดได้มั้ยครับ ได้ 3.6 กิกฯ มาเนี่ย.. สุดยอดเลย ผมจะเอาตามท่านเลย

ขอบคุณคุณ wahahaman กับคำตอบหลังไมค์เรื่อง ctr+F1 ครับ

-------------------------------------------------------------------

มีเรื่องบางอย่างจะแจ้งให้เพื่อนๆ ทราบคือ
                  เมื่อคืนผมอัพไบออสจาก F4 ไปเป็น F5 ตามเว็บ (เ้ค้าเขียนว่าตัวใหม่จะ support E6420 E6320) พออัพเสร็จ ผ่านดี แต่..

อุณหภูมิไปอยู่ที่ 46 องศา ครับ (รายงานตรงกันทั้ง SpeedFan, CoreTemp, easyTune Giagabyte) แม้ว่าจะอยู่ที่ความเร็วเดิม (2.13 กิกฯ) ไม่ได้ปรับแต่งอะไร
                  แบบนี้ร้อนไปแน่ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร

ตกใจครับ เลยแฟลชกับไปยัง F4 ตัวเดิม เฮ้อ..เกือบซวย (อุณหภูมิเปลี่ยนเป็น 41-42 เหมือนเดิมทันที)

ทำไมไบออสตัวใหม่มันแย่ลงหว่า งง หรือว่าต้องไปกำหนดอะไร

Comment

ผมว่าค่อยๆ ลากไปเรื่อยๆ ดีกว่า เริ่ม 266 แล้วรัน orthos (stress prime2004) ทีละ 15-20 นาทีต่อ step แล้วค่อยๆ ดันไปทีละ 5 หรือ 10 ดีกว่า ถ้ารันไม่ผ่านค่อยเพิ่มไฟ ที่สำคัญ อย่าไปให้ไฟเผื่อ ไม่ไหวค่อยให้

ในส่วนของ bios เรื่องไฟ อย่าพยายามตั้ง auto เพราะ ไฟมันจะไหลไปตาม FSB ซึ่งบางทีมันก็ให้มากเกินไปโดยไม่จำเป็น เครื่องก็ขะไม่เสถียร ให้ตั้งไว้เริ่มต้น ไฟ CPU ตั้งไว้ 1.35 แล้วดันไปเรื่อยๆ จนกว่าจะรันไม่ผ่าน ไฟอืื่นๆ รวมถึงแรมตั้ง normal ไว้ ไม่ไหวค่อยเพิ่ม เวลาเพิ่ม เพิ่มทีละตัว ถ้าไ่ม่ไหว ก็ถอยลงมา แล้วไปเพิ่มตัวอื่น จนหาเจอ

บางคนอาจจะคิดว่านาน แต่ถ้าอยาก overclock ได้ดี ต้องใจเย็นๆ เล่นบ่อย พอคุ้นมือ เด๋วก้อสนุกเอง

Comment

มีคำแนะนำดีๆ อีกแล้วครับ

Originally posted by newsgau View Post
                      ผมว่าค่อยๆ ลากไปเรื่อยๆ ดีกว่า เริ่ม 266 แล้วรัน orthos (stress prime2004) ทีละ 15-20 นาทีต่อ step แล้วค่อยๆ ดันไปทีละ 5 หรือ 10 ดีกว่า ถ้ารันไม่ผ่านค่อยเพิ่มไฟ ที่สำคัญ อย่าไปให้ไฟเผื่อ ไม่ไหวค่อยให้

ในส่วนของ bios เรื่องไฟ อย่าพยายามตั้ง auto เพราะ ไฟมันจะไหลไปตาม FSB ซึ่งบางทีมันก็ให้มากเกินไปโดยไม่จำเป็น เครื่องก็ขะไม่เสถียร ให้ตั้งไว้เริ่มต้น ไฟ CPU ตั้งไว้ 1.35 แล้วดันไปเรื่อยๆ จนกว่าจะรันไม่ผ่าน ไฟอืื่นๆ รวมถึงแรมตั้ง normal ไว้ ไม่ไหวค่อยเพิ่ม เวลาเพิ่ม เพิ่มทีละตัว ถ้าไ่ม่ไหว ก็ถอยลงมา แล้วไปเพิ่มตัวอื่น จนหาเจอ

บางคนอาจจะคิดว่านาน แต่ถ้าอยาก overclock ได้ดี ต้องใจเย็นๆ เล่นบ่อย พอคุ้นมือ เด๋วก้อสนุกเอง
                      ขอบคุณครับ เป็นคำแนะนำที่น่าจะมีประโยชน์มากทีเดียว ยอมรับครับว่า "ปรับไฟไม่เป็นเลย" คือไม่ทราบว่า เท่าไหร่ถึงจะพอดี ดังนั้นจึงตั้งไฟให้ "ออโต้" ให้มันปรับเอง แต่ก็คงเป็นแบบที่คุณบอกคือ มันก็คงจะเพิ่มขึ้่นไปเรืือยๆ และอาจจจะร้อนมาก

ปัจจุบัน ผมเซ็น FSB ที่ 430 * 8 (3.440 กิก) ไฟออโต้ครับ อุณหภูมิคอร์อยู่ที่ 39-40 องศา ใจอยากไปมากกว่านี้และเสถียรหน่อยก็จะเยี่ยมมาก

ก่อนหน้านี้ผมลองที่ 450 * 8 (3.6 กิก) ไฟออโต้ ใช้ไปได้ซักพัก มันก็รีสตาร์ทขณะเปิด Adobe Premiere ก็เลยเดาว่า มันไม่นิ่ง เลยต้องลดลงมาเป็นปัจจุบัน

ผมว่า บอร์ดตัวนี้ น่าจะเป็นบอร์ดตัวนึงที่ดีของกิกะไบท์ รองจาก DQ6 กับ DS4 เพราะใช้ชิปเซ็ตตัวเดียวกัน แถมแรมก็ไม่น่าจะขี้เหร่นัก (ซื้อตามเพื่อนๆ ในบอร์ดเรานี่ล่ะ)
                      ดังนั้น ผมน่าจะดันขึ้นไปได้อีก ติดตรงไม่รู้เรืืองไฟนี่ล่ะครับ

อ้อ ลืมไปอย่างนึง เรืืองไฟของแรมด้วยครับ ยังไม่กล้าไปปรับ

Comment

เห็นไม่มีคนตอบเรื่องนี้เลยมาตอบแทน แต่ไม่กล้าแปลกัลวแปลผิด 555 อ่านเองคงพอเข้าใจนะครับ ว่าสรุปต้องปิดครับ

TM2, or "Thermal Monitoring 2", is a throttling control method used on LGA-775 versions of the Pentium 4, Pentium D and Celeron processors and also on the Pentium M series of processors. TM2 reduces processor temperature by lowering the CPU clock multiplier, and thereby the processor core speed. (In comparison, TM1 insert an idle cycle to CPU for thermal control, without decreasing multipliers).

Comment

Originally posted by mobiledisk View Post
                          เห็นไม่มีคนตอบเรื่องนี้เลยมาตอบแทน แต่ไม่กล้าแปลกัลวแปลผิด 555 อ่านเองคงพอเข้าใจนะครับ ว่าสรุปต้องปิดครับ

TM2, or "Thermal Monitoring 2", is a throttling control method used on LGA-775 versions of the Pentium 4, Pentium D and Celeron processors and also on the Pentium M series of processors. TM2 reduces processor temperature by lowering the CPU clock multiplier, and thereby the processor core speed. (In comparison, TM1 insert an idle cycle to CPU for thermal control, without decreasing multipliers).
                          อา..พอเข้าใจแล้วครับ ต้องปิดสถานเดียวจริงๆ

ปล
                          ปัจจุบัน ผมอยู่ที่ 440 * 8 (3.52 กิก) น่าจะได้มากกว่านี้ แต่มันบูตไม่เข้าเลย
                          อยากได้ซัก 450 * 8

Comment

Working...
                          X