Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง เง็ก ๆๆ ปวดหัว ไม่เข้าใจ -_-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง เง็ก ๆๆ ปวดหัว ไม่เข้าใจ -_-

หลายเดือนมานี้ อยากได้ PC ตัวใหม่ ซุ่ม ศึกษา ข้อมูลว่าจะเอาอะไรดี
    ซื้อ จอ มาแล้วในงาน Com เดือนก่อน แต่ตอนนี้ ตัว PC ยังไม่ได้มาเลย

เพราะยังสงสัย ไม่เข้าใจอะไรหลายอย่าง ขอให้ผู้รู้ ช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ?

1. MB ผมเลือกจะใช้ P965 มีให้เลือก Asus P5B, P5B E, P5B E Plus ไม่รู้ว่าอันไหน คุ้มที่สุด กะว่า รอ ตัว QD กับ EN serie 8 ราคาลง จะได้ค่อยซื้อมา อัพใหม่นะครับ
    2. RAM งงมากครับ ตอนนี้ สงสัยมากครับ มี 2 ยี่ห้อ King กับ Cor คือ King ใช้มานานครับ ชื่อเสียงเก่าแก่ แต่ Cor ได้ข่าวว่าแพง แต่เดี๋ยวนี้เห็นมีตัว KIT ไม่รู้ ต่างกับ Twin ยังงัยคับ แล้วถ้าจะเลือกจะเลือกอะไรดีครับ ใจอยากได้ 2G แต่บางที 1G ก็ดันแพงกว่า เพราะเป็น Twin งง มากครับ
    3. การ์ดจอ ดู EN7900 256MB ของ Galaxy ที่ได้รับรางวัลมากมายครับ กับ Asus En7600 ตัว TOP ราคา จะใกล้เคียงกันครับ ตัว Galaxy แพงกว่า พันกว่าบาทครับ ไม่รู้ว่าจะซื้ออะไรดีครับ งงๆๆๆ แล้ว 7600 กับ 7900 มีอะไรที่ต่างกันครับ
    4. เดี๋ยวนี้ซื้อ Case เราต้องซื้อ ตัว Power Supply เพิ่มด้วยเหรอครับ มีราคาสูงมากตั้งแต่ 2-3 พันเลยครับ ไม่รู้ว่า จาก ที่บอกมา ควรจะซื้อเพิ่มไหม ครับแล้วเอา กี่ Watt ถึงจะพอครับ
    5. HD เล็ง Seagate 350G 7200 ไว้ครับ ราคาดูไม่โดดมากครับ

รบกวนผู้รู้ช่วย ให้คำแนะนำด้วยครับ หรือว่ามี link ดีๆๆบอกนะครับ จะเข้าไปศึกษาครับ

ปล. 1. ร้าน Case ดีๆๆเยอะๆๆ มีที่ไหนบ้างครับ อยากไปส่องดูครับ ถ้าถูกใจจะได้หิ้วครับ
    2. ทุกอย่างเน้น เล่นเกมส์ ให้ไหลลื่นครับ เช่น C&C หรืออื่นๆไม่อยากเล่นแล้วเสียความรู้สึกนะครับ

ขอตอบบางข้อนะครับ
    เพราะบางข้อไม่รู้

2. Twin จะเป็นแรมประเภท XMS (Xtreme Memory Speed) คือแรมมีความเร็วสูงกว่ามาตรฐาน หรือ CL ต่ำ
    ส่วน Kit จะเป็นพวก Value คือคุ้มค่า ความเร็วตามปกติ
    Twin 1GB อาจจะแพงกว่า Kit 2GB ก้อได้ครับ

3. 7600 กับ 7900 ที่ต่างกันชัดเจนไม่คิดที่ความเร็วนาฬิกา
    ก็จะเป็นท่อที่ 7900 มีเยอะกว่า ความเร็วในการทำงานหนักๆ เลยเร็วกว่าครับ

4. ต้องดู Spec รวมๆ ก่อนตัดสินใจซื้อครับ
    ที่ราคาแพง เพราะบางตัวคุณภาพ แรงดัน (Volt) จะนิ่งครับ จ่ายไฟ เต็มวัตต์ ตามกี่ระบุไว้

ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยครับ

Comment

1.เอาตามที่งบมี เพราะไม่ต่างกันเท่าไร อย่าง firewire ไรงี้ถ้าไม่ใช้ก็นะ P5B

2 กับ 3 ตามข้างบน

4.ถ้าจะเอาเคสที่มี psu ที่มันไม่กระจอกมันก็มีอยู่หรอกนะ ของ Arctic cooling แถม PSU 500W ราคา 3900 เอง ร้านเจได(มั้งถ้าจำไม่ผิด)

5. nocomment เลือกตามใจชอบ

Comment

1. เมนบอร์ดถ้าจะเลือกก็ดูด้วยว่า ต้องการเผื่อ spec เพื่อ cpu รุ่นใหม่ๆด้วยรึเปล่า เพราะบอร์ด บางรุ่น จะใส่ CPU ใหม่ไม่ได้ เช่น ถ้าใช่บอร์ดที่มี FSB 1066 สูงสุดก็จะใช้กับ CPU bus 1333 ไม่ได้
        หรือ บอร์ด ไม่ซัพพอร์ท Quard Core เป็นต้น
        ตรงจุดนี้ ความเห็นของผมก็คือ ถ้าเราซื้อบอร์ดเผื่อ ถ้า CPU ดีๆราคาถูกจนสามารถเป็นเจ้าของได้ (Q6600)
        จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ด หรือถ้ามีเงินเยอะก็เลือกตามใจชอบได้เลย

2. แรมแบบ TWIN มันรับประกันว่าสามารถทำ Dual Channel ได้ 99.99% เพราะมันผลิต Chip บน Environmental เดียวกัน
        ส่วนแรมของ Corsair ที่ว่าแพงเพราะมันรับประกันไหม้ด้วยครับ เท่าที่ผมดูตอนนี้ TWIN 512*2XMS2 PC6400 /800 ราคาประมาณ 3900-4050 บาท (ผมซื้อมา 4,450แน่ะ)
        แล้วถ้าเล่นเกมส์ แรม 2GB ดีกว่าเยอะครับ ผมประสบมากับตัว แค่ C&C3 แรม 1GB ไม่มีปัญหาแต่ไปเจอเกมส์เทพเข้าไปนี่กระตุกเลยครับ

3.เรื่องการ์ดจอต้องถามงบประมาณในกระเป๋าตัวเองครับว่ามีแค่ไหน ถ้า GF7900 ก็เล่น C&C3 ได้สบายครับ แต่มันขึ้นอยู่กับว่า ปรับรายละเอียดแค่ไหน อาการที่แสดงว่าการ์ดจอไม่ไหว คือมีการหน่วง
        ของ GUI (Graphic User Interfce) ในเกมส์
        หรือเวลามีการเลื่อนภาพไปมาแล้วรู้สึกว่ามันไม่ทันใจนั่นแหละ

ถ้าคิดว่าจะไม่ใช้ VISTA เพื่อเล่นเกมส์ที่ support DX10 ก็ใช้ GF7900 ก็ได้ครับ แต่ถ้า เผื่อ DX 10
        ก็ต้อง GF8XXX series ครับ
        เรื่องความแตกต่างของรุ่นก็คือ จำนวน pipeline ,stream process,VGA RAM,RAM Clock,Core Clock เหล่านี้มีผลทำให้มีรุ่นต่างๆกันไป และราคาก็จะสูงขึ้น เมื่อเทียบกับคุณภาพ
        ของการ์ดจอภายในค่ายนั้นๆ

4.จริงๆต้องดูว่า อุปกรณ์เยอะแค่ไหน ถ้าอุปกรณ์เดิมๆ ก็ไม่ต้องซื้อเพิ่มหรอกครับ ใช้ได้หายห่วง
        แต่ PSU ที่ติดมากับเคสราคาถูก 1000 กว่าบาท มันจะให้ Watt ไม่เต็ม เช่นบอกว่าจ่าย 400-450W
        จริงๆ อาจจ่ายได้แค่ 200W-250W เท่านั้น
        ถ้ามีการ OC หรือใช้การ์ดจอ ที่กินไฟเยอะ เช่น 8800GTS 8800GTX
        กรณีนี้ใช้ PSU ที่จ่าย Watt เต็มจะดีกว่าครับ เสถียรกว่า

5.HDD เลือกตัวที่มีประกันนานๆน่ะครับ อะไรก็ได้ แต่ของ Seagate ก็โอเคแล้วครับ
        Last edited by zicmaxx; 13 May 2007, 22:56:43.

Comment

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้มากๆๆเลยครับ

แล้ว twin ต่างกับ การทำ Dual Channal โดยใช้ RAM ที่เหมือนกันไหมครับ เช่น

Twin 2G จะเท่ากับ 1G * 2 ตัวไหมครับ

Comment

คือแรมที่ไม่ได้เป็นแพคคู่ อาจจะ Dual ก็ได้ ไม่ Dual ก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับดวง

แต่ค่าความจุที่ได้ก็เท่ากันครับ

Comment

Twin กับ Kit ทั่งคู่ให้มาสองตัวครับ
              ให้มา Dual Channel กันครับ

Comment

Working...
              X