Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram เอ๋อ เค้าให้เคลมป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram เอ๋อ เค้าให้เคลมป่าวครับ

มีอาการ บางครั้งก็ใช้งานได้
    บางครั้งอยู่ดีๆ ก็ดับไปเฉยๆ แต่ไฟยังอยู่น่ะครับ
    พอเปิดขึ้นมาใหม่ บางครั้งก็ไม่บูท (จอมืด)
    ไปส่องจอ LCD ด้านหลัง ของ Commando ก็ขึ้นว่า DET RAM

ก็เลยคิดว่า น่าจะมีปัญหาที่ Ram
    อย่างงี้เคลมได้ไหมครับ กลัวไปถึงให้เค้าเทส ใช้งานได้ปกติ
    ไม่รับเคลม

D9GMH _ COM7

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบครับ

ไม่ได้ไหม้ ก็เครมโลด -0-

Comment

ลองหา memtest มาสิครับ หรือ ultimate boot cd จะมีโปรแกรมเทสอยู่

Comment

น่าจะได้ครับ แต่คงไม่ได้ Chip ตัวเดิมนะครับ

ใช้ D9GMH แสดงว่าอัดไฟมากไปหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าใช้ไฟเท่าไหร่ในการ OC ครับ ถ้าเกิน 2.30 เนี่ยใช้ไปนานๆ แรมมันจะชินไฟสูงอ่ะครับประมาณว่าถ้า Clear Cmos แล้วมันจะร้องครับ หรือว่าใช้ๆไปแล้วมัน Hang ขึ้นมาบางที MB มันจะกลับสู่โหมด Default ซึ่งใช้ไฟ 1.80 มันจะ boot ไม่ติดง่ะ ผมเองก็เคยเป็ฯครับ แต่ตอนนี้หายแล้ว มันมีวิธีแก้อยู่อ่ะ วันเดียวก็ใช้ได้แล้ว ถ้าอยากรู้เดี๋ยวกลับบ้านก่อนจะมาบอกครับ
        Last edited by mini_bank; 14 May 2007, 17:19:24.

Comment

^
          ^
          ^
          ช่วย.. ตีมด

Comment

Originally posted by nmo_ok View Post
            ^
            ^
            ^
            ช่วย.. ตีมด
            บาปคับ บาป......ตีหัวโนบิดีกว่าคับ

Comment

ตัวอะไรวะนั้นหนะ ตกใจหมดเลย นึกว่ามดขึ้นจอ เอามือปัดก็ไม่ยอมออก....

Comment

Originally posted by dears View Post
                ตัวอะไรวะนั้นหนะ ตกใจหมดเลย นึกว่ามดขึ้นจอ เอามือปัดก็ไม่ยอมออก....
                เหมือนกันเลยคับ นึกว่ามันเกาะหน้าจอ ตบแล้วไม่ยอมตาย

Comment

- - นึกว่า แม ลง มันมาเกาะจอ

Comment

ตกใจเหมือนกันครับ เนียนมากเลยครับ ฮาเลม เอ้ย ฮาเลย

Comment

เหมือนกันอ่ะ นึกว่าตัวไรเกาะจอ ตกใจหมด ยิ่งมืดๆอยู่ด้วย

Comment

Comment

555+

โดนไปหลายคนน่ะเนี่ย

กลับมาถึงบ้านแล้วจะมาบอกวิธีแก้ให้หายเอ๋อ

วิธีคือการใช้ Ram ที่ไม่เอ๋อมาใส่เข้าไปก่อนเพื่อนที่เราจะได้เข้าไปใน Bios ได้ จากนั้นให้เราไปตั้งไฟไว้สัก 2.250 - 2.300 ครับแล้ว Burn ด้วย memtest ที่ไฟเท่านี้ไปเรื่อยๆสัก 2-3 ชม. จะแดงเท่าไหร่ช่างมันขอให้มันไม่ hang เป็นพอจากนั้นก้ให้เราลดไฟที่ใช้ลงมาเรื่อยๆแล้วเปิด Burn ทิ้งไว้อย่างนั้นครับ สักพักมันก็จะเป็นปกติ

ปล. แต่หากเราไปใช้ไฟสูงอีกมันก็จะกลับเป็นเหมือนเดิมนะครับ ทางที่ดีคืออย่าใช้ไฟเกิน 2.30 เป็นพอครับ แล้วจะหาว่าไม่เตือน

Comment

จิ๊กไปใช้ทันที 555555555

Comment

ขอบคุณ คุณ Mini_bank มากน่ะครับ
                              อาการเป็นเหมือนทุกอย่าง เลย
                              ตอนนี้ boot ได้แล้ว เดี่ยวจะลองทำตามนี้ดูน่ะครับ

ว่าแต่มันคือตัวอะไรอ่ะ ไม่สนใจ ขอเซฟไว้ก่อน

Comment

Working...
                              X