Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลังจากลงWindows...ใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจากลงWindows...ใหม่

หลังจากลงWindows ใหม่ (XP SP2) แล้ว CD-ROM + Floppy Disk ไม่สามารถใช้งานได้ค่ะ ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกะตัว Hardware หรือ Software โดยที่ Drive CD ยังมองเห็นใน My Computer ส่วน Floppy Disk มองไม่เห็นเลยค่ะ

ไม่ทราบว่าพอมีทางแก้ไหมคะ MB : Asrock K8VM2

อ้าว ต่อ สายอะไรถูกรึป่าวครับ ไม่งั้ง ลองเข้าไปที่ disk manager ดูครับ

Comment

มันเสียอ่ะเปล่าอ่ะ ไม่ก็เสียบสายผิดแหละ....

Comment

สงสัยเสียสายกลับด้านอ่ะครับ

Comment

ไม่รู้ เข้ามาดูเฉยๆ ^ ^"

Comment

ไม่น่าจะเสียบผิดนะคะ เพราะไม่เคยถอด T T

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
              ไม่รู้ เข้ามาดูเฉยๆ ^ ^"
              ไม่รู้ เข้ามาดูเหมือนกัน

Comment

ลองเข้าไปเช๊คที่ bios ดูจิคับ

Comment

ขยับๆสายไฟดูหรือยังครับ ไม่ก็ลองสังเกตตอนเปิดเครื่องดูครับ ปกติถ้าเสียบสายไฟกับสายแพถูกแล้ว มันจะทำงานแป็บนึงแล้วก็ดับไปนะครับ

Comment

ไม่ทราบครับเข้ามาหาความรู้เพิ่ม

Comment

windows ใช่ตัวเดิมกับที่เคยลงหรือเปล่าครับ
                      ถ้าตัวเดิมกับที่เคยลง ผมขอเดาว่า hw อาจมีปัญหา(ในกรณีที่บอกว่าไม่เคยถอดสายเลย)

แต่ถ้าเป็น windows ตัวใหม่มาลง อาจเป็นไปได้ว่าเป็นที่ windows ก็ได้ครับ เพราะผมก็เคยเป็น
                      แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นปัญหาเดียวกันหรือเปล่า

วิธีแก้ไขเบื้องต้น :
                      1.ตรวจสอบสายว่ายังแน่นเหมือนเดิมไหม
                      2.ลองเข้า Safe Mode ดูว่าทำงานได้ปกติหรือเปล่า
                      ถ้าไม่ได้...
                      3.(ลอง)หาแผ่นวินโดวส์อื่นมาลงดู
                      4. ไม่หายอีก ...เดาว่าเสีย
                      5. รอผู้รู้ท่านต่อไปมาตอบ

Comment

cd rom ที่มองเห็น กดถาดเข้า-ออกได้ไหมครับ.....ถ้าไม่ได้อาจเป็นที่สายพานหย่อน
                        floppy ต่อสายไฟแน่นรึยัง สายแพกลับขั้วรึป่าว

Comment

Originally posted by zman View Post
                          cd rom ที่มองเห็น กดถาดเข้า-ออกได้ไหมครับ.....ถ้าไม่ได้อาจเป็นที่สายพานหย่อน
                          floppy ต่อสายไฟแน่นรึยัง สายแพกลับขั้วรึป่าว
                          CD-ROM กดเข้า-ออกได้ปกติค่ะ

Comment

หลังจากลองเสียบสายแพกลับด้านอีกทางนึง ก็ขึ้นไดร์ฟ A ให้แล้วค่ะ แต่ว่าไฟที่ตัว Floppy Disk ติดค้างตลอดเลยค่ะ พอใส่แผ่นเข้าไป มันก็บอกว่า ไม่ได้ใส่แผ่น ยังงี้ อุปกรณ์เสียรึป่าวคะ

Comment

Originally posted by Rain3ow_Za View Post
                              หลังจากลองเสียบสายแพกลับด้านอีกทางนึง ก็ขึ้นไดร์ฟ A ให้แล้วค่ะ แต่ว่าไฟที่ตัว Floppy Disk ติดค้างตลอดเลยค่ะ พอใส่แผ่นเข้าไป มันก็บอกว่า ไม่ได้ใส่แผ่น ยังงี้ อุปกรณ์เสียรึป่าวคะ
                              ไฟติดตลอดนั้นมันเสียบสายผิดข้างแล้ว

Comment

Working...
                              X