Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องช่องเสียบหูฟัง ที่ CD-ROM อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องช่องเสียบหูฟัง ที่ CD-ROM อะครับ

รบกวนหน่อยนะคับ ผมเป็นเด็กใหม่อะครับ
    1. อยากทรายว่าต้องต่อสายอะไรที่ข้างหลัง CD-ROM หรอครับ มันถึงจะใช้ได้ ใช้สาย 2 รูหรือ 4 รูคับแล้วต่อเข้าที่เมนบอร์ดหรือป่าวครับ
    2. ถ้าเราเสียบสายลำโพงด้านหลังแล้ว พอเรามาเสียบหูฟังที่ด้านหน้า CD-ROM เสียงมันจะออกแค่หูฟังหรือป่าวคับ ไม่ได้ออกลำโพง

มายมีใครสนใจ ผมเลย

Comment

ดันๆ อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ที่เสียบหูฟังด้านหน้า CD-Rom มันเอาไว้ฟังเพลงจากแผ่นซีดีตรงๆเลยหนิครับ แต่ถ้าเราเปิดเพลงที่อยู่ในเครื่อง เช่น mp3 ใช้ winampเปิด มันไม่น่าออกนาครับ

Comment

มีตั้งแต่เครื่องแรก cd-rom 8x จนปัจจุบันยังใช้ไม่เป็น

Comment

ใช้กับแผ่น Audio CD

แต่จากภาพ เจ้าของภาพเค้าเอาซีดีพังๆมา Mod ให้เสียงจากการ์ดเสียง (ของCreative) มันออกหูฟังอันนี้ได้

Comment

ปกติ เขาใช้ ส่งสัญญาณเสียง จาก cd-audio ลงเมนบอร์ด ด้วยสายดังภาพ แบบ 4pin แต่มีจริงๆแค่ 3 pin

และรูข้างหน้า ก็ ขยายสัญญานนั้น ออกเป็นแจ็คให้เสียบหูฟังได้ [ฟัง cd-audio เท่านั้น ด้วยปุ่ม play บนตัว cd-rom].

แต่ !! สามารถ mod เอา เสียงจาก soundcard หรือเมนบอร์ด มาออกตรงนี้ได้ด้วย

Last edited by battlecruiser; 14 May 2007, 22:07:14.

Comment

จากกระทู้นี้เลยครับ..

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=55639

ถ้าไม่มี soundcard ให้ เอาไปเสียบบน เมนบอร์ด ก็ได้ ดังรูป

และควรใช้ Cd-rom แบบในรูป ที่ปุ่มปรับเสียงแบบ เลื่อนเอา แบบรูปข้างล่าง เพราะมันสามารถ ขยาย และปรับเพิ่ม-ลดเสียงได้

Last edited by battlecruiser; 14 May 2007, 22:01:43.

Comment

ไดรฟ์รุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้ทำไมไม่มีรูเสียบหูฟังด้านหน้ากันแล้วอ่ะครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ให้คำแนะนำ

Comment

ยอดครับ

Comment

ถ้าอยากทำแจ็คออกด้านหน้า โดยเลี่ยง CD-Rom ก็ใช้สาย AUdio ของซีดี แล้วไปซื้อแจ็คหูฟังมาครับ แบบ 3 ขา สเตอริโอ ติดหน้าเครื่อง แล้วเอาสายไปเสียบเลย แต่ได้แค่การ์ดจาก Creative

สำหรับคนที่จะใช้หูฟัง แต่ซาวด์ออนบอร์ด ก็ต้องใช้แจ็คแบบ 5 ขา และก็ใช้สาย 2 เส้น ต่อกับFP Audio Connector บนบอร์ด

Comment

ขอบคุนมากครับ

Comment

ช่วยสอนการต่อบนเนบอร์ด แบบละเอียดได้มั้ยครับ ไม่เป็นจริง ๆ

Comment

ปกติรุ่นที่มีปุ่ม Play รุ้สึกว่าไม่ต้องเสียบสายฮาดดิสก็ใช้ได้ครับ ให้ใส่สายไฟเข้าไปตามปกติ ***เน้นไม่ต้องเสียบสายฮาดดิส แล้วก็ให้ใส่พวกแผ่น Audio เข้าไปกด Playเสียบหูฟังที่รูนั้นก็จะฟังได้โดยตรงเลยหนิ
                              ปล. ไม่ได้มั่วน้า แต่ถ้าผิดก็คงเพราะนานมากจนจำไม่ได้และ - -
                              ปล2. ไม่เชื่อลองทำดูซิ

Comment

Working...
                              X