Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความเชื่อPSU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความเชื่อPSU

เราจะรุ้ได้ไงว่า PSU วัต เต็มไม่เต็ม วัดจากอะไร และ ไฟนิ่งไม่นิ่งดูจากไหนครับ ของผม delux 420w

อยากรู้ด้วยจ้าาาา

Comment

ผมดูจากผลเทสครับ หุหุ รุ่นที่นอกเหนือจากที่ไม่มีในรีวิวก็ไม่ซื้ออ่ะ

Comment

ไม่รู้หรอกครับ ว่ามันเต็มแค่ใหน อย่างเราๆท่านๆ ต้องมีมิเตอร์พิเศษครับ วัดได้เลย ใช้เฉพาะทางครับ

Comment

เทียบจาก ราคาก็ได้ครับ เพราะคุณภาพกับราคามันเป็นเงาตามตัว

วัตต์เต็มนี่หมายถึงสามารถจ่ายไฟได้ตามจำนวนวัตต์ที่กำหนด ตลอดเวลา อาจจะมีวัตต์พีค มากถึง 120-150%

เช่น 850W เต็มก็คือ สามารถ จ่ายไฟ 850W เต็มที่ได้ตลอดเวลา (อาจจะเป็นการทำงานที่ 75% ของ PSU )
          แต่อาจจะจ่ายไฟพีคชั่วเวลาหนึ่งได้ถึง 1000W-1500W ในเวลา 1-2 นาที หรือ ไม่กี่สิบวินาที

แต่พวกที่วัตต์ไม่เต็มก็คือ สามารถจ่ายไฟตามที่บอกได้แค่ช่วงเวลาหนึ่ง เล่น 450W ไม่เต็ม
          จะจ่ายไฟ 450W ได้จริง เพียง 1-2 นาที เท่านั้น แต่จะจ่ายไฟเต็มที่ๆ 80-90% เพียง 200 หรือ 250W เท่านั้น

Comment

อันนี้อยู่ที่ใจคับว่าวัตต์เต็มหรือไม่ แล้วก็ที่เงิด้วยคับว่าจะได้วัตต์ที่เต็มหรือเปล่า ดวงอีกอย่างคับ แต่ละตัวจ่ายคงไม่เท่ากันแปะๆคับ

Comment

ใจ-ดวง

เชื่อม 2 ตัวจบ

Comment

อ่านอัตราการจ่ายไฟก่อน

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                  เทียบจาก ราคาก็ได้ครับ เพราะคุณภาพกับราคามันเป็นเงาตามตัว

วัตต์เต็มนี่หมายถึงสามารถจ่ายไฟได้ตามจำนวนวัตต์ที่กำหนด ตลอดเวลา อาจจะมีวัตต์พีค มากถึง 120-150%

เช่น 850W เต็มก็คือ สามารถ จ่ายไฟ 850W เต็มที่ได้ตลอดเวลา (อาจจะเป็นการทำงานที่ 75% ของ PSU )
                  แต่อาจจะจ่ายไฟพีคชั่วเวลาหนึ่งได้ถึง 1000W-1500W ในเวลา 1-2 นาที หรือ ไม่กี่สิบวินาที

แต่พวกที่วัตต์ไม่เต็มก็คือ สามารถจ่ายไฟตามที่บอกได้แค่ช่วงเวลาหนึ่ง เล่น 450W ไม่เต็ม
                  จะจ่ายไฟ 450W ได้จริง เพียง 1-2 นาที เท่านั้น แต่จะจ่ายไฟเต็มที่ๆ 80-90% เพียง 200 หรือ 250W เท่านั้น
                  เป็นตามนี้เลยครับ มันถึงได้มีพวก 450 วัตต์ ตัวละ 5-600 กับตัวละ2-3000..

แต่ลิเบอร์ตี้ 1000 วัตต์ผม เอาใส่ในเคสไม่ได้นี่น่ะสิ เซ็งป้าด...

Comment

ไม่รู้นะเต็มไม่เต็ม เอางี้ลองคำนวณอุปกรณ์ในเคสดูแล้วกัน ถ้าเพาเวอร์ที่ใช้นั้น พอดีกับของในเคสแต่ตอนใช้อาการมันไม่ค่อยดีแปลว่าวัตต์อาจจะไม่เต็ม ไม่ก็มันเพี้ยน

PSU มันสามารถจ่ายไปได้สูงสุดตามที่มันระบุไว้หรืออาจจะมากหรือน้อยกว่าเล็กน้อย แต่มันจะไม่ได้จ่ายเต็มตามที่ระบุไว้ตลอดเวลา ถ้าจ่ายเต็มตลอดเวลา พลังงานที่ไม่ได้ใช้จะไปไหนเปลืองไฟเปล่าๆ

Comment

- - ผมไม่ได้หมายความว่ามันจะต้องจ่ายตลอดเวลาที่ 850W นี่ครับ

หมายถึงถ้า load มัน require 850W มันก็สามารถจ่ายที่ 850W ได้ตามต้องการ

ผมผิดเองที่อธิบายสั้นไป เซ็ง

Comment

ตั้งว่า ความเชื่อ ทำยังกะพูดถึงสิ่งเร้าลับแหนะ หุหุ

Comment

Working...
                        X