Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม ไดร์ cd rom อยู่ๆมันถึงลบแผ่น cd rw ไม่ได้อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม ไดร์ cd rom อยู่ๆมันถึงลบแผ่น cd rw ไม่ได้อ่ะครับ

ทำไม ไดร์ cd rom อยู่ๆมันถึงลบแผ่น cd rw ไม่ได้อ่ะครับ

แผ่นไม่ได้เสีย เอาไปลบเครื่องอื่นได้

ไดร์มันเป็นอะไรไม่รู้ ลบแผ่น rw ไม่ได้ แต่มันเขียนแผ่น อ่านแผ่นได้ตามปรกติ

งง

ถ้าไดว์ cd rom มันอ่านได้อย่างเดียวนี่ครับ ลบไม่ได้ ต้องไดว์ cd-rw

Comment

ไดร์ฟเขียนได้ ก็แปลว่ามันเป็น CD-Writer แหละครับ

บางที่ไดร์ฟมันก็เอ๋อๆได้ล่ะครับ อ่านแผ่นบางยี่ห้อไม่ได้

Comment

1. Drive ของคุณเป็น CD-RW แต่น่าจะเป็นรุ่นเก่า
        2. แผ่น CD-RW ที่ใช้น่าจะเป็นแผ่นที่เขียนได้ที่ความเร็วสูง แต่ LOCK ความเร็วใว้ ให้ดูที่แผ่น
        เช่น Verbatim 16x-24x นี่เราสามารถลบหรือเขียนได้เพียง 16x หรือ 24x และไม่สามารถ
        เขียนที่ความเร็วต่ำกว่านี้ได้ ดังนั้น CD-RW รุ่นเก่าที่เขียนได้ไม่เกิน 10x หรือ 12x จึงลบหรือ
        เขียนแผ่นไม่ได้
        3. ให้ Check SPEC Drive ของคุณว่าเขียน CD-RW ได้ที่ความเร็วเท่าไร หรือ ทดสอบกับแผ่น
        CD-RW ชนิด 4x หรือ 4x-10x

Comment

-*-

คือ แผ่นที่เป็น เคยใช้มานานแล้วครับ ตอนแรกนึกว่าแผ่นเสีย แต่พอเอาไปลบกะเครื่องอื่น มันก็ใช้ได้ตามปรกติ

ไม่เป็นไรครับ ไว้ลองหาวิธีอื่นดูอีกทีครับ

Comment

เครมครับ หมดประกัน ก็เแกะเครื่อง เอาคัตตันบัต เช็ดหัวอ่านเลยครับ
            อย่าใช่แผ่นล่างนะครับ หัวเป็นลองหมด

Comment

ไดร์ฟ ซีดีรอม ลบแผ่นไม่ได้อยู่แล้วครับ

Comment

Originally posted by HUNT2HUNT View Post
                ไดร์ฟ ซีดีรอม ลบแผ่นไม่ได้อยู่แล้วครับ
                อ่านข้อความของเจ้าของกระทู้ดีๆสิ่ครับ

เค้าบอกว่า มันเขียนได้ตามปรกติ

แปลว่ามันเป็น CD-RW

Comment

ลองเปลี่ยนโปรแกรมดูครับ โปรแกรมที่นายใช้ อาจจะมีปัญหาก็ได้ครับ
                  -----------------------------
                  หายไปนานเลยนะครับ ราชาเห็ดโป๊ อิอิ

Comment

Working...
                  X