Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไครเป็นแบบผมบ้างฟังเพลงแล้ว รู้สึกเหมือนไม่มีเพลงเพราะเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไครเป็นแบบผมบ้างฟังเพลงแล้ว รู้สึกเหมือนไม่มีเพลงเพราะเลย

อุตสาโหลดเพลงที่เค้าเลือกมาแล้วแม้กระทั้ง ซิงเกิ้ลฮิต โหลดมาปรากดว่า ลบทิ้งซะ เกือบ90%หรือ อยากมาก 80% ไม่ได้เวอร์นะแต่เป็นแบบนี้จิงๆ หรือว่าเพลงสมัยนี้มันไม่เพราะหรือว่า หูผมอาการน่าเป็นห่วงกันนะนี่^^ มีทางทำไห้มันเพราะขึ้นไหมเนี้ย บางทีเดินๆเล่นอยู่ไปได้ยินวิทยุ ไนรถเมย์ เสือก โดนหูขึ้นมาอีก ต้องไปนั่งหาเนื้อเพลงไนพี่กูเกิ้นว่าเพลงอาไร ^^ บางเพลงที่เค้าบอกว่าเพราะอย่างนู้อย่างนี้ผม พยายามเป็นอย่างมากพยายามฟังไห้มันเพราะแล้วนะ แต่หนีไม่พ้นปุ่ม ดีลีป - - บางทีเพลงสมัยพระเจ้าเหาสามหำ ผ่านหูมาเอ้าเสือกโดนอีก ชีวิต T-T
    Last edited by jurinly; 3 Oct 2009, 05:46:56.

เพลงไทยหรือปล่าวครับ ถ้าเป็นเพลงไทยผมไม่ออกความเห็น
    แต่ถ้าสากล ผมว่าเพลงใหม่ๆถ้าท่านฟังไม่เพราะก็แสดงว่าโหลดผิดแนวเพลงแล้วล่ะครับ
    แล้วก็พวกเพลงติดอันดับ จัดอันดับพวกนี้มันมักจะเป็นพวกเพลงจังหวะในผับซะส่วนใหญ่
    คงต้องเลือกโหลดให้ตรงแนวที่ฟังครับ

Comment

เหมือนกันครับ แรกๆ ฟังทุกแนว ไปๆมาๆ เริ่มหาเพลงที่โดนๆ เพาะๆ ดีๆ โดนหูตัวเอง บางที่เพลงเก่าๆ กลับโดนใจซะงั้น เดียวนี้เพลงไม่ค่อยโดนเท่าไร แต่ผมฟังทุกแนวน่ะ ก็มีนะครับบางช่วงฟังเพลงอะไรก็ไม่ค่อยโดนหูตัวเอง ผมจึงหยุดฟังเพลงไปเลยหลายเดือนรู้สึกว่าสบายหูกว่าเดิม พอกลับมาฟังเพลงไหนก็ ok

Comment

ปกติก็ฟังได้หมดนะแต่หลังๆ ไอพวกเพลงเร็วๆ เริ่มฟังไม่ได้ กลับฟังดนตรีเรื่อยๆไม่เด่นอาไรเนื้อหาโดนๆ อาไรแบบนี้ เพลงส่วนไหญ่ เพราะแค่ ท่อน ฮุค แค่นั้นแหละ สุดท้าย บี พีรพัดไม่น่าแยกวงเลยว่าไหม เสียดาย ผมฟังได้ทุกเพลงเลย

Comment

เป็นทุกวงการเลยครับ ผมสาวก Indy สมัยก่อนก็บ้าซื้อ บ้าฟัง แต่รู้สึกช่วงหลังๆ วงการเพลงแนวนี้

เปลี่ยนไปเยอะ จนแทบหาความเป็น Indy ไม่เจอ แนวก็ออกมาเริ่มคล้ายๆ กันหมด ศิลปินที่ออกมา

ดีๆ ในอีลบั้มแรก เพลงก็คล้ายๆ เดิมจนน่าเบื่อไป วงอย่าง Kidnnaper, Dead of the Sellman

Siam Secrect Service ก็ค่อยๆ หายไปตามกาลเวลา วงสุดท้ายที่ผมฟังแล้วชอบกลับกลายเป็นวง

ที่ไม่ฮิตอย่างวง Takless ... ตั้งแต่นั้นมาผมก็ไม่ค่อยได้ฟังเพลงไทยแล้วครับหันไปฟังพวกเพลงต่างประเทศ

จนได้รู้ว่าวัฒนธรรมเพลงบ้านเรายังตามหลังต่างประเทศพอสมควร เกาหลีกับอเมริกาจะไล่เลี๊ยกับเรา

แต่ทางฝั่งยุโรปจะทิ้งเราไปประมาณ 3-5 ปี แต่ญี่ปุ่นนี้ทิ้งเราไปเป็น 10 ปี... ผมรู้จักแนวใหม่ๆจากการฟังเพลง

ตาม Coolvoice และ Blog ต่างๆ นะครับ ลองไปหาฟังเพลงตามนั้นดูก็ดีนะครับ รับลองไม่เบื่อแน่ๆ

สรุปนะเพราะ จขกท. เริ่มฟังเพลงมาเยอะมากจนรู้สึกเบื่อกับแนวเดิมๆ เหมือนผมหรือเปล่า ???

BORKED

BORKED

BORKED

ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ
          Last edited by CannavaroJ; 3 Oct 2009, 07:31:47.

Comment

ผมโหลดเพลงมาจากบิท 1000 กว่าเพลง

นั่งเลือกทีละเพลง สุดท้ายเหลือแค่ 3 เพลง ...

เอาใจยาก เพลงใหนมีเสียงไม่ชอบใจขึ้นมาแม้แต่นิดเดียว ( อาทิ กีตาร์ไฟฟ้า ) ลบทิ้งทันที

แต่ถ้าผ่านการเลือกสรรค์ ก็ฟังไปเป็นปี กว่าจะเบื่อ

ส่วนใหญ่ผมฟังเพลงสากล ไม่ก็เพลงไทยเดิมเก่าๆ ระอาเพลงไทยสมัยนี้ คิดอะไรไม่ออกนอกจากเพลงรัก

วันๆ ไม่กินอะไร รักเข้าไป เพลงแนวอื่นอย่ามาถาม ฉันคิดไม่ออก

บ้านเรามันโซนร้อน เพลงไทยเป็นโทนเย็น คนไม่ชอบฟัง เพลงร๊อคฝรั่งแนวร้อนๆ คนดันชอบ คนทุกวันนี้เลยใจร้อนไง

Comment

ฟังเพลงญีปุ่นไม่เพราะเลยครับ ดนตรีปรุงแต่งด้วยคอมพิวเตอร์แบบนั้น สู้สดๆไม่ได้หรอกมั่ง

Comment

เลิกฟังทุกแนว แล้วมาแอ่วกับลำซิ่ง 555+

Comment

Originally posted by skinhead View Post
                  ฟังเพลงญีปุ่นไม่เพราะเลยครับ ดนตรีปรุงแต่งด้วยคอมพิวเตอร์แบบนั้น สู้สดๆไม่ได้หรอกมั่ง
                  ครับผม มันก็แล้วแต่คนครับ ดนตรีก็เป็นศิลปะอย่างหนึ่งนะครับ บางคนอาจจะชอบหรือไม่ชอบก็ได้

มันก็เหมือนภาพวาด บางคนบอกภาพของปีกัซโซ่สวยบางคนก็บอกดูไม่รู้เรื่อง...

ผมแค่ลองเสนอสิ่งแปลกใหม่บ้างนะครับ เพื่อจะชอบกัน...

เมื่อก่อนผมก็บ้าฟังพวก Hardcore, Dead Metal หรือ Rock แต่พอผมฟังไปมากๆ

ผมก็เริ่มเบื่อแล้วลองไปหาเพลงแนวอื่นฟังจนมาเจอ Kidnapper กับ Blur

ที่ทำให้ผมมาเริ่มฟังเพลงพวกแนวเสียงสังเคราห์นะครับ

ดนตรีจะเพราะไม่เพราะมันอยู่ที่ผู้เสพครับว่าชอบแบบนี้หรือไม่...

BORKED
                  วงนี้วง ไอแลนด์ครับ ชอบมากเพลงหนึงเลย(แต่ยังหาซื้อ CD ไม่ได้เลย)

BORKED

ปล.เมื่อก่อนผมเคยเกร็งกับเพื่อนไว้นะ ว่าสกาน่าจะมาฮิตในไทย สมัย T-Bone กับ Skalaxy

ดังในหมู่ Indy แต่สุดท้ายพลาดละกลับเป็น Emo แทน - -
                  Last edited by CannavaroJ; 3 Oct 2009, 08:49:49.

Comment

นั่นแหละคับ เบื่อแล้วมั้ง เนื้อหาเพลงไม่มีอะไรนอกจาก รักๆๆๆๆๆๆ รักเข้าไป รักได้อีก รักโคต รักๆๆๆๆๆๆ รักชิบหาย T-T
                    หาเพลงดนตรีแปลกๆฟัง ออิอิ
                    Last edited by jurinly; 3 Oct 2009, 08:18:16.

Comment

หาเพลงเก่าๆฟังครับ เเนวลูกกรุง หรือหาเพลง อรวี สัจจานนท์ มาฟัง อุอุ
                      ผมก็เป็นคล้ายท่าน หละ เพลงร๊อคทุกวันนี้ผมฟังไม่รู้เรื่องเเล้ว ดนตรีมั่วมาก ตอนนี้ฟังได้เเต่เพลงช้าๆ เน้นเสียงร้องหรือดนตรี

Comment

ดีนะ ที่หาแนวตัวเองเจอก่อน เพราะผมหมดศรัทธากับวงการเพลงไทยมานานแล้ว เดี่ยวนี้ฟัง 100 ชอบ 1

BORKED

Comment

ผมฟังเกือบทุกแนว ที่ไม่ฟังก็พวกเพลงวัยรุ่นสมัยนี้ เพลงไทยชอบเก่าๆมากกว่า

ช่วงนี้ฟัง ทอม ดันดี สายัณห์ ซาเวจการ์เด้น โคลเพลย์ อันเดรีย โบเซลลี จอห์นนี่ แคช เจสัน มาร์ช

500 เพลงของโรลลิ่งสโตนแม็กกาซีน เมทั่ลก็ฟัง แล้วก็หาเพลงจีนของ Tsai chin ฟังอยู่ครับ

ผมชอบฟังเพลงเก่าๆอ่ะครับ รู้สึกมันเพราะ คุ้นหูดี

ท่านเจ้าของกระทู้ ก็ลองหาพวกเก่าๆมาฟังละกัน ชอบอันไหนก็ฟังอันนั้น หาไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เจอ

......

Comment

ผมหาเพลงเก่า ๆ มาฟังสมัย 10 กว่าปีที่แล้ว

ฟังไม่มีเบื่อเลย เหมือนได้เจอกับเพื่อนเก่า ๆ

ส่วนเพลงใหม่สมัยนี้ ฟังแค่เพราะ แต่ไม่อยู่ในความทรงจำ

Comment

ต้องหาแผ่น เพลงบีโทเฟน โมสาท คิทาโร่แล้วมั้ง

Comment

Working...
                              X