Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้เข้ามาทีครับ เกี่ยวกับ VGA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้เข้ามาทีครับ เกี่ยวกับ VGA

อยากทราบว่า VGA ประเภท AGP 8X 128 bit กับ PCI-e 16x 64 bit ตัวไหนจะแรงกว่ากัน ถ้าแรมเท่ากัน บัสแรมเท่ากัน แต่ GPU แรงไม่เท่ากัน
    ซึ่ง 8X นี่มันอัตราในการส่งข้อมูลเท่าไหร่ และ PCI-e 16X นี่หละ อัตราการส่งข้อมูลมันเท่าไหร่ อยากทราบมาก ๆ กรุณาตอบทีนะครับ เพราะผมเองก็ลืมไปหมดละ

คือถ้าเป็นว่า ตัวGPU แรงเท่าๆกัน ถ้าแรมเป็นแบบ128Bit จะแรงกว่าแรมแบบ64Bit คือแบนวิตท์ของแรมกว้างกว่าน่ะครับ ถ้าจะเลือกก็ให้เลือกแรมแบบ 128Bitดีกว่านะ

Comment

มันมี 2 ประเด็นครับ

1. AGP 8X เป็นมาตรฐานการส่งข้อมูลแบบ 32 บิต ให้แบนด์วิธสูงสุดแก่การ์ดจอได้
      (8 x 8 x 33MHz = 2.1GB/sec) แต่มันเป็นแบนด์วิธรวมนะครับ เวลาที่การ์ด
      จอทำงานจริงๆ มันจะต้องรับและส่งข้อมูลแบบสลับกันไปมา ทำให้แบนด์วิธสูงสุดที่
      ว่านี้จะต้องซอยออกมาเป็นแบนด์วิธการรับและส่งข้อมูล ประสิทธิภาพการถ่ายโอน
      ข้อมูลของการ์ดจอส่วนใหญ่จึงถูกจำกัดลงมาตามสภาวะแบนด์วิธขาขึ้นและลงที่ว่า

2. PCI-e หรือ PCI EXPRESS x16 เป็นมาตรฐานใหม่ล่าสุดของการเชื่อมต่อแบบ 64 บิต
      จะเรียกขาคอนแทคในการรับส่งข้อมูลว่า Link โดย 1 Link จะสามารถส่งข้อมูลได้ถึง 250
      Mbps ทั้ง 2 ทิศทาง (Lanes) ตัวคูณด้านหลัง x คือ จำนวน Link ที่ใช้ในการเชื่อมต่อ ถ้าเป็น
      16 ก็จะสามารถให้แบนด์วิธสูงถึง ( 16 x 16 x 250Mbps ) 8.0GB/sec หรืออีกนัย
      หนึ่งก็คือ การส่งข้อมูลทำได้สูงสุด 4.0GB/sec ส่วนการรับข้อมูลก็ทำได้สูงสุด 4.0GB/sec)

เปรียบเทียบง่ายๆ ก็คือ
      AGP -<[2.1GB/sec Share]>-VGA Card *

PCIe -[4.0GB/sec]->VGA Card *
      PCIe <-[4.0GB/sec]- VGA Card *
      * ในเวลาเดียวกันนะครับ

ส่วนคำถามข้างบน ผมไม่สามารถตอบได้ครับ เพราะข้อมูลไม่ครบครับ

Comment

ขึ้นอยู่กับ VGA คับว่ารุ่นไหน
        ไม่ค่อยมีผลถ้าเป็นตัวต่ำ ๆ
        แต่ 16x แน่นอนกว่าคับแรงกว่าอยู่แล้ว

Comment

ถ้าจะซื้อ vga ผมว่าเอา PCI-e ดีกว่าครับ ทั้งในเรื่อง ราคา เดียวนี่ไม่แพง กับ เทคโนโลยี

ที่ ทันสมัยกว่า

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดี ๆ

Comment

Working...
            X