Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ความหมาย1:1คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ความหมาย1:1คับ

ผมเคยได้ยินมาว่าบัสCPUกับบัสของแรมจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพสูงสุดที่อัตราทด1:1 มันหมายความว่าอย่างไรหรอคับไอ้1:1เนี๊ย ตอนนี้CPUผมบัส800คับ ใช้แรมบัสเท่าไหร่ถึงจะได้1:1 ขอบคุนคับ

1:1 คือ bus cpu ram วิ่งเท่ากันครับ

cpu bus 800 นั้นความจริงวิ่ง 200 ครับแต่ x4 = 800(intel)
    ram bus 400 นั้นความจริงวิ่ง 200 ครับแต่ x2 = 400(ddr)

แบบนี้ถึงเป็น 1:1 ครับ

Comment

รบกวนอีกครั้งน่ะคับ ข้างบนนั้หมายความว่าแรมแบบDDRใช่ป่าวคับ แล้วถ้าจะใช้DDR2 จะเลือกแรมที่วิ่งเท่าไหร่คับ800ได้ป่าวคับ

Comment

ลองอ่านที่ท่าน
        battlecruiser ตอบให้ผมดูนะครับ เป็นวิธีตั้งค่า multiplier ส่วนใหญ่ bios จะ lock
        ส่วนนี้ไว้ไม่ให้แก้ได้ ต้องปรับตามนี้

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=43017

ในความคิด แบบ ชาวบ้านๆของผมไม่รู้ศัพท์ เทคนิคนะ ใครรู้ว่าผมผิดก็ช่วยบอกด้วยนะ

ความเร็วram= (FSB ของ ram นั้นแหละไม่รู้เรียกว่าอะไร) x 2
        ความเร็ว CPU = FSB x multiplier

เราต้องการให้ FSB(ram):FSB(CPU) เข้าใกล้ 1:1 ที่สุด
        ถ้าไม่เท่ากันความช้าที่เกิดขึ้นมาจาก... ขอพูดภาษาชาวบ้านอีกหน่อยนะ
        คน 2 คนตักน้ำด้วยความเร็วไม่เท่ากันใส่รถปิกอัพ แต่รถปิกอัพ จะพร้อมเดินทาง
        ก็ต่อเมื่อมีถังน้ำครบ 50 ถังเท่านั้น ถ้าคน2 คนนี้ตักน้ำด้วยความเร็วเท่ากัน
        มันจะไม่ต้องมีใครรอใคร ประสิทธิภาพการทำงานจะสูงสุด

Comment

Originally posted by benzaa View Post
          รบกวนอีกครั้งน่ะคับ ข้างบนนั้หมายความว่าแรมแบบDDRใช่ป่าวคับ แล้วถ้าจะใช้DDR2 จะเลือกแรมที่วิ่งเท่าไหร่คับ800ได้ป่าวคับ
          ได้ครับ เเต่จะทำงานเท่าที่MBรองรับครับ เช่น MB รับได้เเค่บัส667 ใส่ 800ไป ก็ความเร็วเเค่667ครับ

Comment

ถ้า ram ddr2 ซื้อมาใช้แบบเดิมๆของคุณจะวิ่ง 1:1 ไม่ได้ครับ bus จริงวิ่งไม่เท่ากัน

cpu bus 800 นั้นความจริงวิ่ง 200 ครับแต่ x4 = 800(intel)
            ram bus 533 นั้นความจริงวิ่ง 266 ครับแต่ x2 = 533(ddr)
            ram bus 667 นั้นความจริงวิ่ง 333 ครับแต่ x2 = 667(ddr)
            ram bus 800 นั้นความจริงวิ่ง 400 ครับแต่ x2 = 800(ddr)

Comment

งง อะ ช่วยมาตอบให้หายข้องจายหน่อยจิอยากกรู้เหมือนกานครับ

Comment

งั้นแสดงว่าถ้าซื้อ CPU bus 800 ก็ต้องซื้อแรมบัส 800 รึป่าวครับ

Comment

งั้นแสดงว่าถ้าซื้อ CPU bus 800 ก็ต้องซื้อแรมบัส 800 รึป่าวครับ

ไม่ถึงกับ ต้องซื้อ แต่แค่หมายถึงถ้าไม่อยากให้คอขวดก็ให้วิ่งเท่ากัน

Comment

อย่างงีถ้าจะ1:1 ตระกูล6XXX FSB 1066 ก็ต้องใช้ แรม 533 ดิครับ
                    แล้วตระูกูบ 4XXX FSB 800 ต้องใช้แรม 800 ผมเข้าใจถูกปะ

แล้วถ้าใช้ 4XXX FSB 800 กะ แรม 667 แล้วไปปรับFSB ให้มันเท่ากัน แล้วมันจะ 1:1 ใช่ไหมครับ

ผู้รู้ช่วยที่ครับ

Comment

dun dun dun

Comment

คือประมาณว่า ถ้าจะให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ให้
                        BUS[RAM] * 2 ให้เท่ากับ FSB[CPU]
                        ถูกป่าวเอ่ย

ถ้าเป็นแบบนั้น ใช้RAM-800 ก็ต้องใช้ CPU-1600 ? [มีแต่ AMDนิ]

Comment

Originally posted by NSign View Post
                          BUS 800(3200) ต้องซื้อแรม DDR 1600(800*2) ถึงจะไม่คอขวด

แต่ถ้า

FSB 800(200*4) ต้องซื้อแรม DDR 400(200*2) ถึงจะไม่คอขวดครับ

Front Side Bus กับ Bus ไม่เหมือนกันนะครับ

ต้องทำแบบ Ram Dual Channal ครับถึงจะได้ B/W เท่ากับ CPU เช่น FSB 800 ได้ B/W 6400 mb/s ใช้กับ Ram DDR400 ได้ B/W 3200 mb/s แต่ได้เทคนิค Dual Channal เข้ามาช่วย ทำให้ได้ B/W เป็น 2 เท่าจึงเท่ากับ 6400mb/s

เป็นเพียงแค่การคำนวนครับอย่าคิดมากใช้จริง CPU ใช้ B/W ไม่ถึง 6400 mb/s หรอกครับ กั้กๆ
                          Last edited by Apest; 15 May 2007, 22:52:46.

Comment

ได้ความรู้ๆ

Comment

Working...
                            X