overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: แบ่งพาทิชั่นไดร์C:แค่15Gพอมั้ยคับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

Smile แบ่งพาทิชั่นไดร์C:แค่15Gพอมั้ยคับ

เห็นเพื่อนบอกว่าเวลามีปัญหา ลงวินโดว์ทีเดียวจบเลย มันก็เลยบอกให้ไดร์C:มีพื้นที่พอสำหรับวินโดว์ก็พอแล้ว

ป.ล.แบ่งพาทิชั่นยังไงคับ ถ้าซื้อhddมาใหม่ๆเลยต้องทำอย่างไงบ้างคับ ขอบคุณคับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

คลิกขวา mycom > manage > disk management

แบ่งได้เลย ตามใจชอบครับ

OverclockZone Member yen04's Avatar

ขอถามเพิ่มเติมครับ

คือ ตอนเราเพิ่ม hdd ใหม่มาไปที่ disk manager แล้วมันทำอะไรไม่ได้เลย

ผมจึงต้องใช้แผ่น windows run ไป cread partition อะครับ

นอกจากวิธีนี้แล้วมีวิธีอื่นอีกมั๊ยครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ใช้ partition magic ครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

คืองี้ใช่มั้ยคับ ได้hddมาใหม่ ลงวินโดว์ก่อน แล้วค่อยแบ่งพาทิชั่นทีหลัง ใช่มั้ยคับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อ่ะ ไม่ใช่นะครับ มันทำได้ก็จริง แต่ผมไม่แนะนำเลย
    เอาเป็นว่า คุณคิดตัดสินใจให้ดีแล้วทำการแบ่งตอนลงวิน เลยจะดีที่สุดครับ
    เพราะถ้ามาแบ่งทีหลังมันเหมือน เอาเนื้อชิ้นนึงมาเฉือนแบ่ง เป็นก้อนๆไว้แล้ว อยู่ๆเราก็เฉือนเอาเนื้อจากก้อนนึงไปให้อีกก้อนนึง มันก็เป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยไม่เปงระเบียบครับ
    ถ้าจะพูดตามทฤษฎีก็คือเป็นเรื่องของ การกันพื้นที่ไว้ในระดับของ Hardware โอ้ย เดวยาวไป

สรุปง่ายๆที่ถามว่า 15GB พอมั้ย พอครับถ้าไม่ลงพวกเกมหนักๆด้วย
    Windows + Program ใช้งานทั่วไป พอแน่นอนครับ

แล้วต้องแบ่งตอนไหนคับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

15GB - -

น้อยเกินไม่ดีนะครับ บางโปรแกรมมัน Install ไดร์ฟ อื่นไม่ได้

และถ้าเป็นโปรแกรมขนาดใหญ่ ถ้าdataอยู่ไดร์ฟ อื่นมันจะทำงานช้ากว่านะ

OverclockZone Member IIWS's Avatar

ของผม hdd 2 ลูก เป็นไดร์ฟ c กับ ไดร์ฟ d เลยคับ ไม่ต้องแบ่ง อิอิ ผมว่าดีนะถ้าคุณมี2ลูก

แต่ถ้ามีลูกเดียวก็แบ่งได้คับ15 gb ผมคิดว่าพอนะถ้าไม่ลงโปรแกรมหนักๆ -*-

ว่าแต่ hdd คุณขนาดเท่าไหร่เหรอคับ????

ของผม hdd 2 ลูก เป็นไดร์ฟ c กับ ไดร์ฟ d เลยคับ ไม่ต้องแบ่ง อิอิ ผมว่าดีนะถ้าคุณมี2ลูก

แต่ถ้ามีลูกเดียวก็แบ่งได้คับ15 gb ผมคิดว่าพอนะถ้าไม่ลงโปรแกรมหนักๆ -*-

ว่าแต่ hdd คุณขนาดเท่าไหร่เหรอคับ????
    80เองคับ ก่ะเอาเกมส์ไว้อีกไดร์หนึ่ง เวลามีอะไรลงวินฯใหม่นี่มันง่ายดีคับ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ไม่พอหรอกครับแค่นี้ ถ้าเป็นเมื่อ 15 ปีที่แล้วอาจจะพอครับ คุณไม่เผื่อโปรแกรมอื่น ๆ ที่ต้องลงในไดร์ฟ C เลยหรือ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

555
    พอครับ
    ผมใช้ ไดร์ C แค่ 14.9 เอง นะ ^^ หิหิหิ (เหลือตั้ง 8G กว่าๆ 555 ใช้ไป 6G เอง)
    ลงแค่โปรแกรม ส่วนเกมส์ ลง ไดร์อื่น ทั้งหมด
    Last edited by TWK.; 16 May 2007 at 19:06:19.

OverclockZone Member Provider's Avatar

ผมแบ่งไว้ 30g ตอนนี้ใช้เหลือ 4.5g เองครับ เอิ้กๆ

ที่จริงนะ ไม่ต้องแบ่งว่า วินโดวส์อันนึง ลงโปรแกรมอันนึง เพราะเวลามีปัญหาลบแต่วินโดวส์ (เพื่อนคุณบอกแบบนี้)

แต่

เวลาลงวินโดวส์ใหม่ ก็ต้องลงโปรแกรมใหม่ "เกือบ" ทั้งหมด

แล้วจาแยกทามมายคร้าบ

----------
    แยกไว้สำรองข้อมูล อันนี้จะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

แล้วแต่วิจารณญาณ ของแต่ละท่าน ส่วนผมว่า "เพียงพอ" แน่นอนครับ

ลงโปรแกรมที่ใช้ทำงานจริงๆ ใน C: ลงเกม ใน D: ยังไงก็เหลือๆ ครับ

แต่ถ้าท่านถนัดที่จะลงเกม โดยคลิ๊ก "Next" อย่างเดียว ยังไงก็ไม่พอครับ

อ่อ ในรูป ผมลงโปรแกรมพื้นฐานที่ผมใช้ประจำไว้หมดแล้วครับ แล้วยังมีงานวางไว้บน desktop อีกประมาณ 2 G เลยเหลือพื้นที่เท่านั้นครับ

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

ผม 160 / 75/75 ครับ ผมมีปัญหาผมก็ฟอแมตแล้วลงใหม่ แล้ววินโดวถ้าจะมีอะไรลงมันก็ยากครับ ไม่ต้องคิดมาก

ถ้ากลัวแบบนี้ไปใช้MACดีกว่ามั้ย?

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

15GB ยังไงก็พอครับ แต่ถ้าเป็นผมผมจะ 20GB /.....

ไม่พอหรอกครับแค่นี้ ถ้าเป็นเมื่อ 15 ปีที่แล้วอาจจะพอครับ คุณไม่เผื่อโปรแกรมอื่น ๆ ที่ต้องลงในไดร์ฟ C เลยหรือ
    เผื่อแล้วนะคับ อย่างมากก็พวกphoto shop นะคับ

ที่จริงนะ ไม่ต้องแบ่งว่า วินโดวส์อันนึง ลงโปรแกรมอันนึง เพราะเวลามีปัญหาลบแต่วินโดวส์ (เพื่อนคุณบอกแบบนี้)

แต่

เวลาลงวินโดวส์ใหม่ ก็ต้องลงโปรแกรมใหม่ "เกือบ" ทั้งหมด

แล้วจาแยกทามมายคร้าบ

----------
    แยกไว้สำรองข้อมูล อันนี้จะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ
    พวกโปรแกรมเนี่ยะหาใหม่ได้ แต่พวกที่โหลด(จากบิต)มานี่ดิคับ หายไปเดียดายแย่เลย

Ordinary_Man
    สุดยอดแบ่งไว้แค่2ไดร์เองเหรอคับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากคับ ที่เข้ามาตอบ

ป.ล.แล้วเราจะแบ่งตอนไหนคับ(ตอนลงวินโดว์เหรอคับ)

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ผมใช้อย่างน้อย 40GB

เมื่อก่อนใช้ 100GB ลงโปรแกรมเยอะมากๆๆๆๆ

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by qbert View Post

สุดยอดแบ่งไว้แค่2ไดร์เองเหรอคับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากคับ ที่เข้ามาตอบ

ป.ล.แล้วเราจะแบ่งตอนไหนคับ(ตอนลงวินโดว์เหรอคับ)
    แบ่ง แค่ 2 ไดว์ ใน HDD แต่ละลูกครับ

แบ่งมาก ก็เหลือเศษมาก เอา 15G ไว้ลง windows กะ โปรแกรมก็เหลือเฟือ

ถ้าได้ HDD มาใหม่ แล้วจะลง windows เลย ก็แบ่งตอนลงน่ะหล่ะครับ ไม่น่ายาก

แต่ถ้ามีเครื่องอยู่แล้ว ไปเสียบพ่วง แล้วค่อยแบ่ง ก็เป็นอีกทางเลือกนึงครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks