Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่อง response times นะ่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่อง response times นะ่ครับ

ค่าresponse times ในจอ LCD มีมากหรือน้อยถึงจะดีครับ
    และมันคือค่าของอะไร

ขอบคุณครับ

ตาเทพๆถึงจะมีผลงะ

Comment

น้อย ครับ น้อยกว่า 4ms ถึงจ่ะดีครับ

Comment

ค่า Respond Time ยิ่งมีค่าน้อยเท่าไหร่ยิ่งดีครับ หมายถึงการตอบสนองภาพครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
          ค่า Respond Time ยิ่งมีค่าน้อยเท่าไหร่ยิ่งดีครับ หมายถึงการตอบสนองภาพครับ
          ถูกต้องนะคร้าบ
          มันเป็นอัตราส่วนการติดดับของจุดบนจอภาพ ถ้ามันเยอะหน่อยเราจะมองเห็นเป็นเงาภาพเก่าอยู่
          จะเห็นได้ในจอ LCD รุ่นเก่าหน่อย ใหม่ๆ 16ms ผมดูหนัง เล่นเกม ก็ยังไม่เคยเห็นนะ

Comment

ยิ่งน้อยก็ยิ่งดีอ่ะครับ

Comment

ปัจจุบันรุ่นใหม่ๆที่ขายกันก็มีค่าตอบสนองที่โอเคแล้วล่ะครับ

Comment

ยิ่งค่าน้อยยิ่งดีครับ ของม8MS แต่เด๋วนี้เขามีไปถึง2MSแล้ว แต่อย่าเอาเรื่องสีสันความสมจริงของLCDนะครับ มันเพี้ยน ถ้าจะเอาความสมจริงก็ต้องไปดCRTนะครับ

ผมใช้ 740B อะครับ

Comment

ให้ต่ำกว่า8ms เป็นใช้ได้

Comment

ปกติในตลาดก็สูงสุดราวๆ 8ms
                    นอกจากเรื่อง respond time อยากให้มอง contract ratio ประกอบด้วย
                    LCD ส่วนมาก ราวๆ 500:1

Comment

รู้สึกว่า ระดับการวัด respond time ในแต่ละยี่ห้อมันไม่เท่ากันนะครับ

ถ้าซีเรียสเรื่องนี้มากต้องดูดีๆ

Comment

Working...
                      X