Announcement

Collapse
No announcement yet.

WIN7 เปลี่ยนIDEเป็นACHIยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• WIN7 เปลี่ยนIDEเป็นACHIยังไงครับ

รบกวนทีครับผมลองหลายวิธีแล้วไม่ได้ซักทีเลยครับ

ปล. สเปคตามลายเซ้นต์ และ Win7 Ultimate 7600 64bit

งงครับ เปลี่ยนที่ windows ได้ด้วยเหรอ
    ต้องเปลี่ยนที่ bios ซิ

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
      งงครับ เปลี่ยนที่ windows ได้ด้วยเหรอ
      เปลี่ยนที่ไบออสครับ ถ้าโชคร้ายก็ต้องลงวินโ้ดว์ใหม่ด้วย

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
        ตามนี้

Comment

คือเปลี่ยนที่bios ครับแล้ววินโดส์เข้าไม่ได้เลยขึ้นจอฟ้าตลอด

พอจะลงวินโดส์ใหม่ก็ทำไม่ได้ครับ ขึ้นจอฟ้าเช่นกัน

งงเลย ตอนนี้

Comment

Originally posted by fbig7 View Post
            คือเปลี่ยนที่bios ครับแล้ววินโดส์เข้าไม่ได้เลยขึ้นจอฟ้าตลอด

พอจะลงวินโดส์ใหม่ก็ทำไม่ได้ครับ ขึ้นจอฟ้าเช่นกัน

งงเลย ตอนนี้
            ปกติแล้วครับ ถ้าอยู่ดี ๆ ไปเปลี่ยน mode จะทำให้เข้า windows ไม่ได้ เพราะมันยังไม่รู้จัก มันยังคิดว่ายังเป็นอันเดิมอยู่ เท่าที่ผมเคยทำมาก็มีสองวิธีนะ นึกออกแค่นี้

1. หา hdd อีกลูกมาเสียบ ไม่จำเป็นต้องมีข้อมูล แล้วปรับ achi เฉพาะ port ของ hdd ที่เอามาเสียบใหม่ จากนั้นก็เข้า windows ตามปกติไปก่อน ให้ windows ทำการรู้จัก achi ซักพัก พอเสร็จแล้วก็ restart เข้า bios แล้วปรับเป็น achi ทุก port ไปเลย แล้วก็ใช้ได้ตามปกติ
            2. ถ้าไม่มี hdd มาเสียบก็ลง windows ใหม่
            3. ถ้าใน bios ปรับ achi บาง port ไม่ได้ให้กลับไปดูข้อสอง
            4. ทำตามข้อหนึ่งแล้วยังจอฟ้าให้กลับไปดูข้อสอง

5. ลงทะเบียน driver achi เข้าไปใน windows ลงให้ถูกอันด้วยนะ วิธีนี้ผมไม่เคยทำนะครับพอดีเคยเจอในอากู๋ คลิกขวาใส่ driver (*.inf) แล้วเลือก install มั้ง

Last edited by TaO_OaT; 7 Oct 2009, 17:55:39.

Comment

เคยจะลองแบบ achi มันจอฟ้า..เลย ตอ้งปรับกลับเป็น ide (ขี้เกียจหาไดร์เวอร์)

Comment

Sata - E เรอะ...

Comment

ต้องเซทไบออสก่อนลงวินโดวส์ครับ....ในไบออสจะมีให้ เลือก IDE AHCI RAID ถ้า HDD ลูกเดียว เลือก เป็น AHCI ไว้ซะ
                  (ฮาร์ดดิสก์ ที่ใช้ต้องพอร์ทซาต้าละ) หลังจากนั้นก็ลงวินโดวส์ตามปกติไม่พลิกแพลง
                  การเปิด AHCI ในภายหลังมันทำไม่ได้นะครับ หากทีแรกไม่ได้เซทเป็น AHCI ไว้ครับ
                  ลงวินโดว์สใหม่คราวหน้า เซทไบออส ก่อนลง วินโดว์สด้วยละ
                  Last edited by redsonic; 9 Oct 2009, 09:17:30.

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นว่างๆจะไปลอง แต่ข้อมูลตั้ง 1TBกว่าๆนี่ไม่รู้จะสำรองยังไงก็เลยฟอแมทไม่ได้
                    ครั้งที่แล้วยืมHDDเพื่อนมา แต่รอบนี้ไม่มีแล้ว

Comment

ลองทำตามในวิธีดู ครับ
                      http://support.microsoft.com/kb/922976

Comment

Originally posted by fbig7 View Post
                        ขอบคุณทุกความเห็นว่างๆจะไปลอง แต่ข้อมูลตั้ง 1TBกว่าๆนี่ไม่รู้จะสำรองยังไงก็เลยฟอแมทไม่ได้
                        ครั้งที่แล้วยืมHDDเพื่อนมา แต่รอบนี้ไม่มีแล้ว
                        ต้อง format ทั้งลูกเลยหรอคับ
                        format เฉพาะไดร์ C แล้วลง os ไม่ได้หรอ

Comment

เคยปรับ

Win XP AHCI บูตไม่ได้ จอฟ้า

Win 7 AHCI ใช้งานได้ปกติ

แล้ว AHCI กับ IDE ปรับแล้วมันต่างกันยังไง ผู้รู้ช่วยตอบทีงับ
                          Last edited by [Original]; 10 Nov 2009, 17:27:41.

Comment

Originally posted by [Original] View Post
                            เคยปรับ

Win XP AHCI บูตไม่ได้ จอฟ้า

Win 7 AHCI ใช้งานได้ปกติ

แล้ว AHCI กับ IDE ปรับแล้วมันต่างกันยังไง ผู้รู้ช่วยตอบทีงับ
                            ดันครับอยากได้คำตอบนี้ เท่าที่ใช้ดูรู้สึกอัตรา read write ไวขึ้นเกือบ2เท่าครับ

Comment

ดันครับอยากได้คำตอบนี้ เท่าที่ใช้ดูรู้สึกอัตรา read write ไวขึ้นเกือบ2เท่าครับ
                              AHCI - รองรับ NCQ และ hot plug แต่ IDE ไม่

http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=96640.0

Comment

Working...
                              X