Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review creative I-TRIGUE 3400

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review creative I-TRIGUE 3400

มาแล้วคับ กับการreview เจ้าลำโพง Creative I-TRIGUE 3400

เริ่มก่อนเลยขอบอกก่อนว่าลำโพงตัวนี้ออกแบบมาเพื่อ ดูหนัง,ฟังเพลงโดยเฉพาะ และเครื่องเล่นMP3
    ดังนั้นเพื่อให้ตรงตามจุดประสงค์ ผมขอreview ในเรื่องของ multimedia เป็นหลักนะคับ ขอเรื่องเกมส์เป็นรองนะคับ(ขอโทษขาเกมส์ด้วยนะคับ)

เรามาเริ่มกันดีกว่า ลำโพงcreative พอจะรู้กันแล้วนะคับว่าเขาแบ่งกันยังงัย เอาเป็นว่าขอลงอีกทีละกัน
    creative SBS ลำโพงระดับล่าง
    creative INSPIRE ลำโพงระดับกลาง
    creative I-TRIGUE ลำโพงระดับกลาง เน้นหรูหรา ฟังเพลง เป็นหลัก มีแต่ 2.1
    creative GIGAWORK ลำโพงระดับสูง เน้นดูหนังเล่นเกมส์เป็นหลัก
    เอาละครับคร่าวๆ ก้อคงจะแบ่งกันได้แล้วนะคับ ตกหล่นยังงัยก็บอกได้นะคับ

ขอโทดนะคับ ลองเทสดูก่อนนะ

เท่าไรอ่า

Comment

เรามาเริ่มกันดีกว่า ลำโพงcreative พอจะรู้กันแล้วนะคับว่าเขาแบ่งกันยังงัย เอาเป็นว่าขอลงอีกทีละกัน
      creative INSPIRE ลำโพงระดับกลาง
      creative I-TRIGUE ลำโพงระดับกลาง เน้นหรูหรา ฟังเพลง เป็นหลัก มีแต่ 2.1
      creative GIGAWORK ลำโพงระดับสูง เน้นดูหนังเล่นเกมส์เป็นหลัก
      เอาละครับคร่าวๆ ก้อคงจะแบ่งกันได้แล้วนะคับ ตกหล่นยังงัยก็บอกได้นะคับ

ขอโทดทีคับ เมื่อกี้ใส่ลิ้งผิดอัน

ต่อคับ อย่างที่เกริ่นไว้แต่ต้น ว่าลำโพงตัวนี้เน้นmultimedia เป็นหลัก จึงมีเจ้า POD กลมๆ สาระพัดประโยชน์มาให้

เจ้า pod นี้สารพัดประโยชน์จิงๆคับพ่อแม่พี่น้อง มันมีหน้าที่ดังนี้
      1.คอนโทรลเสียง และเบส
      2.ช่องต่อหูฟัง
      3.ช่อง AUX in ในตัวคับ ช่องนี้ละคับสารพัดประโยชน์มาก มันเป็นยังงัย เดี่ยวมาว่ากัน

อุปกรณ์ในกล่องมีดังงนี้คับ

1.ลำโพงที่ดอกลำโพงทำจาก neo-titanium ทางบริษัท เค้าว่ามันเจ๊งมาก ได้ผลยังงัยต้องติดตาม ข้างละ 8.5 watt
      2.Sufwoofer 24 watt rms
      3.control pod

4.สายเสียบจาก pod ไป เครื่องเล่นmp3

5.หัวแปลงAUXจากสาย RCA ไปลำโพง อะนนี้ใช้ได้กับเครื่องเล่นเกมส์ได้ทุกเครื่องคับ รวมทั้งTV,DVD player สามารถใช้งานลำโพงนี้ได้หมดคับ
      6.ตัวแปลงไฟ ขอบอกว่าใหย๋และหนักโคตร ทับหัวแม่ตีนแตกได้สบายๆเลย มันแดกไฟ 12V AC 4.2A

ก่อนจะทดสอบเรามาดูspecโรงงานก่อนดีกว่า
      Specification
      Satellite speaker 8.5 watts RMS per chanel
      Subwoofer 24 Watts RMS
      Signal-to-Noise Ratio(SNR) 80dB
      Frequency Response 30Hz-20kHz

Comment

การทดสอบ

ก่อนอื่นเริ่มกันวันแรกที่แกะกล่องเลยคับ หลังจากเซ็ดอะรัยเรียบร้อยแล้วนะคับ งงคับ หลัง sub และของทีแถมมาให้มันเอาไว้ทำรัยหว่า เป็นครั้งแรกที่ต้องต่อลำโพงโดยใช้คู่มือ เอละคับผมจะอธิบายทีละส่วนคับ

เนิ่มจากหลังซับก่อนคับ

เริ่มจากข้างบนสุด สีเขียว ช่องต่อซาวการ์ดคับ ถัดมาเป็นช่อง AUX IN คับ และช่อง pod
        อย่างที่บอกคับเจ้าpod เป็นตัวรับ AUX ในตัวคับไฮโซซะไม่มี
        สองช่องต่อมาเป็น ช่องลำโพงซ้ายขวา ช่องล่างสุดคามเคยคับpower

ฟังงงงงงงงและฟัง
        หลังจากที่เปิดมาติดต่อกันกว่า 120 กว่าชั่วโมง ขอย้ำติดต่อกัน เอาเป็นว่าใช้กันพังกันไปข้างนึงเลย
        ถ้าฟังเปลี่ยนตัวใหม่ได้ภายใน 7 วันที่ซื้อ แนะนำให้ใช้แบบสุดกันไปเลยคับ ซื้อมาแล้ว พังจะได้เปลี่ยน จะได้ไม่เสียใจภายหลัง และขอย้ำมันมีอะรัยเล่นให้หมดภายใน 7 วัน เชื่อผมเถอะถ้าภายใน 7 วันมันเปลี่ยนหรือคุยกันง่ายคับ จากประสบการณ์ตรง นอกเรื่องพอแล้วคับ ว่ากันต่อ

MUSIC

หลังจาก Burn เรียบร้อยแล้วคับ รู้แล้วว่าไม่มีรัยเสีย ลุยกันเลยคับ
        ก่อนอื่นผมใช้sound X-FI Xtream music ปรับ 24 cystalizar ที่60 นอกนั้นไม่ได้ปรับรัยเลย
        จากspecที่บอกมามีช่วงกว้างของเสียงเยอะที่เดียว 30Hz-20kHz แถมsub24watt โอ้วแม่เจ้า
        อันดับแรกแน่นอนคับ ต้องเป็นเพลงแนวRock อยู่แล้วคับ เอาเป็นว่าผมไล่ทีละแนวละกันคับ
        Rock to soft rock ลำโพงคู่นี้ไม่ผิดหวังคับ ทั้งเบสและเสียงรีดกีต้า ได้อารมณ์โคตร
        ไม่มีหลบให้ได้ยินคับเมื่อเข้าสู่ย่านความถี่สูง ส่วนเบสออกจะมากไปนิดแต่ไม่
        เสียงแตกคับ
        POP around the world แนวนี้ดีคับ เสียงนักร้องใสซะ กังวาลดีคับ เบสบวมไปนิด
        Beat pop อันนี้เหมาะมากคับ ทั้งเบสและเสียงสูงลงตัวไปหมด
        HIp hop โดนไปอีกนึงดอก เบสสะใจคับ ไม่มีอาการป๋องแป๋งให้ได้ยิน มาแบบแน่นๆเน้นๆ แล้วไม่ แตกปลาย แถวบ้านเรียกว่าเบสลึกคับ
        JAzz ขอบอกก่อนว่าผมไม่เก่งแนวนี้คับ แต่มีฟังบ้าง เสียงสูงหรือพวกเสียงเครื่องเป่าใส ดัง กังวาล
        มากคับ บางทีต้องหันหลังไปมองว่ามีคัยมาเป่าข้างหลังรึเปล่า ดีคับ แต่เบสมาเร็วไปนิดนะ โดย
        รวมแล้วคงไม่เหมาะกับขาแจ๊สเท่าไหร่
        Acoutic แนวนี้ใช้ได้คับ กับลำโพงตัวนี้ พอคบหาได้

สรุป

เนื่องด้วยว่าดอกลำโพง ทำจาก neo-titanium มันให้เสียงสูงมากกว่าปกติและดังกังวาลมากกว่าปกติ ส่วนเบสมีประสิทธิภาพดีคับ คัยชอบเบสรับรองไม่ผิดหวัง แต่เมื่อฟังโดยรวมแล้วเจ้าลำโพงตัวนี้เน้นไปทางเสียงใสมากกว่าความลงตัว แต่ขอบอกเลยว่าในความถี่สูงหรือต่ำตอบสนองได้ดีมากคับ
        เอาเป็นว่าถ้าคุณไม่ใช่ขาclassic ตัวยง ละก้อผมขอเสนอตัวนี้คับ ถ้าคุณไม่ชอบด่าผมได้เลย

Comment

MOVIE

เริ่มจาก VCD ก่อนคับ เสียงมาครบคับ แถมยังกังวาลดีมากคับ เบสตอนระเบิดสะจัยมากคับ
          เสียงปืนแสบแก้วหูโคตร เหมือนโดนยิงระยะประชิด ไม่ก้อตอนยิงปืนรอดอ
          ต่อมาเป็น DVD คับ สิ่งที่ประทับมากที่สุดสำหรับลำโพงตัวนี้ ต้องตอนเสียงกระจกแตกหรือตกคับ
          มันใสมากๆๆๆๆๆ ใสเหมือนกระจกคับ เสียงคนคุยกันชัดดีมากคับ เบสก้อดีคับ
          อย่างที่บอกคับ มันต่อกับเครื่องเล่น DVD ได้ด้วยคับ มีหรือที่จะพลาด ต้องโดนคับ
          ผลปรากฎว่า...ทำได้ดีคับ สอบผ่านสบายๆ ส่วนวิธีต่อเด่วมาว่ากัน

GAMES

อันนี้ผมไม่ค่อยเน้นเท่าไหร่ เนื่องจากไม่ค่อยตรงตามวัตถุประสงค์ของลำโพงเท่าไหร่
          แต่ไม่พลาดคับ ผมจัดไปทุกแนว ไล่ไปละกันคับ
          FPS(FEAR) ดีคับ เสียงที่ได้มาครบถ้วนแม้แต่เสียงกระสุนตกพื้นหรือกระจกหล่นพื้นคับ แต่โดยรวมสู้
          ตระกูลINSPIRE ไม่ได้คับ
          SPORT(TEST DRIVE) ติดใจเสียงเครื่องยนต์กะท่อไอเสีย ได้อารมณ์มากคับ โดยรวมแล้วโอเคคับ
          RTS(C o H) ดีคับ เสียงรถถัง เสียงล้อบดพื้น เสียงปืน เสียงระเบิด ได้อารมณ์คับ
          สรุป

ถ้าคุณซื้อมาจะเล่นเกมส์เป็นหลักผมขอแนะนำตัวอื่นดีกว่าคับ ตระกูลINSPIRE กะ GIGAWORK
          แต่มันก้อตอบสนองคุณได้ดีคับ ดีกว่าที่คุณคาดไว้ละกัน

อย่างที่บอกมันต่อกับเครื่องเล่นเกมส์ได้คับ ผมไม่พลาดตามเคย โดนซะ
          วินนิ่งมั้ยสาดดดดดด..... ไม่ได้ชวนเล่นนะคับ
          เสียงที่ได้จากสนามกังวาลดีคับ แต่เสียงเตะบอลดังกว่าอีก เบสงี้ทำงานคุ้มเชีย
          GOD Of War คับ อันนี้สุดยอดได้อารมณ์มากคับ เสียงฟันดาบมันเพราะจิงๆ เบสสั่นสั่นตามอนาลอคเลยคับ
          ขาดไม่ได้กับ GT4 อันนี้ดีคับ เสียงรถขับแซงได้อารมณ์ว่ามันต้องแรงกว่าเราแน่ คอมพ์แม่งโกง
          สรปแล้ว ใช้งานได้ดีคับ แยกสัญญาณชัดเจนคับ

MP3 Player

จิงๆแล้วนี่คือจุดขายของลำโพงตัวนี้คับ แล้วก้อจิงคับ มันตอบสนองได้ดีคับ ไม่แพ้จากที่ฟังจากคอมพ์เลย
          แถมเชื่อมต่อง่ายด้วย เรื่องนี้ทางcreative ทำการบ้านมาดีมากคับ ผมขอยกอันนี้ไว้มนหัวถัดไปนะคับ นั่นคือ pod คับ แล้วคุณจะหลงรัก pod เพราะมันจะไม่ทำให้คุณปวดหลัง

Comment

POD born to be

หลายคนสงสัยว่าทำมัยถึงพูดถึงเจ้าบ่อยจัง มันมีอะรัยดี
            คับ มันต้องดี มันดียังงัยเดี่ยวจะอธิบายให้คับ

POD หรือ ตัวcontrol volume แต่มันมีมากกว่านั้นคับ
            อันดับแรกมันป็นตัวเปิดและปิดลำโพงคับ และทำหน้าที่เร่งและเบาเสียง
            ต่อมาคือทีเด็ดคับ มันมีทั้งช่องต่อหูฟัง อันนี้ยี่ห้อไหนก้อมี
            แต่ช่องต่อมาเป็น AUX ในคัวคับและยังป็นช่องต่อกับ mp3 player ด้วยคับ
            แล้วมันดีตรงไหน...
            จำได้มั้ยคับว่า มีของแถมรัยบ้าง มันมีสายต่อMP3playerมาให้คับ อันดับแรกมันช่วยไม่ให้คุณต้องก้มไปถอดสายจากsound มาต่อกับMP3 ให้เมื่อย และที่เด็ดก้อคือ ถ้าคุณมีแรมน้อยแต่ต้องการเล่นเกมล์ด้วยฟังเพลงด้วย มันเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้เลยคับ แต่เจ้า pod ตัวนี้สามารถทำได้คับ เพียงคุณค่อเครื่องเล่นของคุณ เพียงเท่านั้น มันสามารถเล่นสัญญาณเสียงทั้งจากคอมพ์และเครื่องเล่นในเวลาเดียวกันคับ คุณสามารถเล่นเกมส์และฟังเพลงในเวลาเดียวกันโดยไม่ส่งผลกระทบกับเกมส์เลย
            และของแถมชิ้นต่อมาก้อคือตัวหัวแปลงAUX ที่แปลงสัญญาณเสียงจากเครื่องเล่นDVD,PS2,XBOX360,TV มาเข้าลำโพง
            อุปกรณ์ชิ้นนี้ปกติแล้วต้องต่อทางด้านหลังsub คับ แต่ผมสังเกตุว่าตัวpodมันต่อกับช่องAUXด้วย
            แสดงว่ามันต้องต่อได้ แล้วเป็นดั่งคิดคับมันทำได้คับ มันสามารถเอามาต่อกับช่องที่ต่อกับเตรื่องเล่นMP3ได้ สะดวกไปอีกอย่าง แล้วมันยังทำให้คุณใช้ลำโพงพร้อมกันกับคอมพ์ได้เลยคับ
            ทั้งมดนี้ยกประโยชน์ให้กับสาย line in สีเขียวๆนะคับ มันแยกอิสระจากpodเลยมันไปต่อกับsubและsoundcard ต่างหาก ทำให้pod สามารถทำอะรัยได้อีกเยอะ

สรปแล้วคับ

ลำโพงตัวนี้มีคาแร็คเตอร์เป็นลำโพลงเพื่อฟังเพลงเป็นหลักแต่มันพร้อมด้วยงานmultimedia ที่หลากหลายครอบคลุมการใช้งาน ด้นงานเสียงก็ทำออกมาได้ดี เบสพลังเหลือเฟือ รวมทั้งลำโพงยังมีเสียงใสกังวาลดี รวมทั้งการออกแบบสามารถเป็น furniture โต๊ะคอมได้ด้วย แต่ทั้งหมดนี้ผมชอบ pod มากที่สุดเพราะมันไม่ทำให้ผมเมื่อยเวลาไปเอาสายลำโพงหลังคอมพ์มาต่อเตรื่องเล่นMP3 หรือ ใช้งานร่วมกับหัวแปลงAUXก้อสะดวกไม่ต้องเอื้มไปด้านหลัง แถมเจ้าลำโพงตัวนี้สามารถทำงานได้ดีในทุกๆด้านขนาดAUXที่ต่อออกมาจาMINI COMPOจากSONYของผม มันยังเสียงดีกว่าลำโพงSONYเลย ถ้าถามว่ามันดีด้านไหนกันแน่ ตอบได้เลยคับ ด้านเพลงคับ หนังรองลงมา
            ส่วนเกมส์ก็ใช้ได้ดี แต่ถ้าต้องการเล่นเกมส์ไม่แนะนำคับ อ่อ ค่าตัวมัน 3790 บาทคับ ราคาไม่เคยลงเลยมาตลอด2ปีได้คับ แถมมี10สีเลือกได้ตามใจชอบ ดูหรูดีนะ คุ้มมั้ย ผมตอบได้ว่าคุ้มคับ สำหรับลำโพงราคาระดับนี้ มันสามารภใช้ได้ครอบคลุมความต้องการของผู้ใช้

ขอขอบคุณ คุณแม่ที่เจียดเงินให้ผมสำหรับลำโพงตัวนี้
            ขอบคุณเจ้า POD ที่ทำไม่ให้ผมปวดหลัง
            ขอบคุณ ทุกท่านทีเข้ามาอ่าน แล้วมันสามารถเป็นประโยชน์ต่อท่านได้คับ

ปล.ถ้าคัยใช้หรือมีคำแนะนำเพืมเติม comment มาได้นะคับ
            ถ้าผิดพลาดก้อขอภัยไว้ด้วยนะคับ

Comment

3790 bath

Comment

Originally posted by design50 View Post
                POD born to be

หลายคนสงสัยว่าทำมัยถึงพูดถึงเจ้าบ่อยจัง มันมีอะรัยดี
                คับ มันต้องดี มันดียังงัยเดี่ยวจะอธิบายให้คับ

POD หรือ ตัวcontrol volume แต่มันมีมากกว่านั้นคับ
                อันดับแรกมันป็นตัวเปิดและปิดลำโพงคับ และทำหน้าที่เร่งและเบาเสียง
                ต่อมาคือทีเด็ดคับ มันมีทั้งช่องต่อหูฟัง อันนี้ยี่ห้อไหนก้อมี
                แต่ช่องต่อมาเป็น AUX ในคัวคับและยังป็นช่องต่อกับ mp3 player ด้วยคับ
                แล้วมันดีตรงไหน...
                จำได้มั้ยคับว่า มีของแถมรัยบ้าง มันมีสายต่อMP3playerมาให้คับ อันดับแรกมันช่วยไม่ให้คุณต้องก้มไปถอดสายจากsound มาต่อกับMP3 ให้เมื่อย และที่เด็ดก้อคือ ถ้าคุณมีแรมน้อยแต่ต้องการเล่นเกมล์ด้วยฟังเพลงด้วย มันเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้เลยคับ แต่เจ้า pod ตัวนี้สามารถทำได้คับ เพียงคุณค่อเครื่องเล่นของคุณ เพียงเท่านั้น มันสามารถเล่นสัญญาณเสียงทั้งจากคอมพ์และเครื่องเล่นในเวลาเดียวกันคับ คุณสามารถเล่นเกมส์และฟังเพลงในเวลาเดียวกันโดยไม่ส่งผลกระทบกับเกมส์เลย
                และของแถมชิ้นต่อมาก้อคือตัวหัวแปลงAUX ที่แปลงสัญญาณเสียงจากเครื่องเล่นDVD,PS2,XBOX360,TV มาเข้าลำโพง
                อุปกรณ์ชิ้นนี้ปกติแล้วต้องต่อทางด้านหลังsub คับ แต่ผมสังเกตุว่าตัวpodมันต่อกับช่องAUXด้วย
                แสดงว่ามันต้องต่อได้ แล้วเป็นดั่งคิดคับมันทำได้คับ มันสามารถเอามาต่อกับช่องที่ต่อกับเตรื่องเล่นMP3ได้ สะดวกไปอีกอย่าง แล้วมันยังทำให้คุณใช้ลำโพงพร้อมกันกับคอมพ์ได้เลยคับ
                ทั้งมดนี้ยกประโยชน์ให้กับสาย line in สีเขียวๆนะคับ มันแยกอิสระจากpodเลยมันไปต่อกับsubและsoundcard ต่างหาก ทำให้pod สามารถทำอะรัยได้อีกเยอะ

สรปแล้วคับ

ลำโพงตัวนี้มีคาแร็คเตอร์เป็นลำโพลงเพื่อฟังเพลงเป็นหลักแต่มันพร้อมด้วยงานmultimedia ที่หลากหลายครอบคลุมการใช้งาน ด้นงานเสียงก็ทำออกมาได้ดี เบสพลังเหลือเฟือ รวมทั้งลำโพงยังมีเสียงใสกังวาลดี รวมทั้งการออกแบบสามารถเป็น furniture โต๊ะคอมได้ด้วย แต่ทั้งหมดนี้ผมชอบ pod มากที่สุดเพราะมันไม่ทำให้ผมเมื่อยเวลาไปเอาสายลำโพงหลังคอมพ์มาต่อเตรื่องเล่นMP3 หรือ ใช้งานร่วมกับหัวแปลงAUXก้อสะดวกไม่ต้องเอื้มไปด้านหลัง แถมเจ้าลำโพงตัวนี้สามารถทำงานได้ดีในทุกๆด้านขนาดAUXที่ต่อออกมาจาMINI COMPOจากSONYของผม มันยังเสียงดีกว่าลำโพงSONYเลย ถ้าถามว่ามันดีด้านไหนกันแน่ ตอบได้เลยคับ ด้านเพลงคับ หนังรองลงมา
                ส่วนเกมส์ก็ใช้ได้ดี แต่ถ้าต้องการเล่นเกมส์ไม่แนะนำคับ อ่อ ค่าตัวมัน 3790 บาทคับ ราคาไม่เคยลงเลยมาตลอด2ปีได้คับ แถมมี10สีเลือกได้ตามใจชอบ ดูหรูดีนะ คุ้มมั้ย ผมตอบได้ว่าคุ้มคับ สำหรับลำโพงราคาระดับนี้ มันสามารภใช้ได้ครอบคลุมความต้องการของผู้ใช้

ขอขอบคุณ คุณแม่ที่เจียดเงินให้ผมสำหรับลำโพงตัวนี้
                ขอบคุณเจ้า POD ที่ทำไม่ให้ผมปวดหลัง
                ขอบคุณ ทุกท่านทีเข้ามาอ่าน แล้วมันสามารถเป็นประโยชน์ต่อท่านได้คับ

ปล.ถ้าคัยใช้หรือมีคำแนะนำเพืมเติม comment มาได้นะคับ
                ถ้าผิดพลาดก้อขอภัยไว้ด้วยนะคับ
                พี่podเราถูกทดสอบซะแล้ว

Comment

สะดวกเหมือนกันแฮะ

Comment

งืมๆ ครีเอทีฟนี่สเปกไม่ค่อยขี้โม้เหมือนบางยี่ห้อ ดีๆ

Comment

อยากเห็นรูปร่าง หน้าตา ว่าขาวหมวยขนาดไหนครับ

Comment

สวยงามครับท่าน

Comment

ขยันจาง

Comment

ราคากับุณภาพไม่คุ้ม
                            แต่ถ้า+ ดีไซน์แล้วคุ้มสุดๆ
                            ไงผมก็สอยแน่ครับ
                            จริงๆเสียงก็ดีไม่ใช่เล่นนะตัวนี้
                            ไปลองฟังมาแล้น

Comment

oss

คือว่าผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ เมือเปิด Vol แล้วเสียงไม่มี ต้องเร่ง Vol ไปประมาณ 90 องศา เสียงถึงออก ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

Originally posted by design50 View Post
                              มาแล้วคับ กับการreview เจ้าลำโพง Creative I-TRIGUE 3400

เริ่มก่อนเลยขอบอกก่อนว่าลำโพงตัวนี้ออกแบบมาเพื่อ ดูหนัง,ฟังเพลงโดยเฉพาะ และเครื่องเล่นMP3
                              ดังนั้นเพื่อให้ตรงตามจุดประสงค์ ผมขอreview ในเรื่องของ multimedia เป็นหลักนะคับ ขอเรื่องเกมส์เป็นรองนะคับ(ขอโทษขาเกมส์ด้วยนะคับ)

ขอโทดนะคับ ลองเทสดูก่อนนะ

Comment

Working...
                              X