Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนย้ายข้อมูล Harddisk ลูกเก่าไปลูกใหม่ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนย้ายข้อมูล Harddisk ลูกเก่าไปลูกใหม่ทีครับ

อย่าว่าผมโง่เลยนะครับ แต่ไม่รู้ถึงได้ถาม ผมอยากทำเป็นเหมือนคนอื่นบ้าง คือว่าตอนนี้ผมมี harddisk ลูกเก่า 2 ลูก ลูกละ 250gb เป็น SATA ตอนนี้ผมจะเปลี่ยนลูกใหม่เป็น 1tb แต่ข้อมูลในลูกเก่ามีหนัง HD ที่ผมสะสมอยู่หลายเรื่อง เลยอยากจะย้ายมันมาในลูกใหม่ ผมต้องทำไงบ้างครับ เห็นว่ามีหลายวิธี ท่านใดมีวิธีไหน ช่วยแนะนำทีครับ

ก็เอาลูกใหม่ ต่อเข้าไปในคอม แล้วก็ ก็อป จากลูกเก่า มาใส่ ลูกใหม่ได้เลย

แต่ต้องทำให้เครื่อง เห็น hdd ลูกใหม่ก่อนนะ แล้วจะแบ่ง พาทิชั่นยังไงก็ว่าไป

ว่าจะใช้ 1 TB ลงวินโดวหรือเปล่า

Comment

ก็ต่อเข้าไปเลยสามลูก แล้วย้ายข้อมูล

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
        ก็เอาลูกใหม่ ต่อเข้าไปในคอม แล้วก็ ก็อป จากลูกเก่า มาใส่ ลูกใหม่ได้เลย

แต่ต้องทำให้เครื่อง เห็น hdd ลูกใหม่ก่อนนะ แล้วจะแบ่ง พาทิชั่นยังไงก็ว่าไป

ว่าจะใช้ 1 TB ลงวินโดวหรือเปล่า
        ขอบคุณครับ เกือบจะเข้าใจแล้ว แต่ขอเป็นข้อๆ เป็นขั้นตอนละเอียดด้วยได้มั้ย ผมจะลง window ในลูกใหม่ แล้วไม่กลับไปใช้ลูกเก่าแล้วครับ

Comment

1 hdd ซื้อใหม่ ถ้าฟอแมทไม่เป็น บอกให้ร้านเขาฟอแมทให้ น่าจะได้

2 ถ้าเอามาลงวินโดวด้วย บอกเขาให้แบ่ง พาทิชั่นให้ด้วย 2-3 ไดร ก็แล้วแต่ จะอยากได้

ถ้าเก็บข้อมูลอย่างเดียว ไม่ต้องแบ่งก็ได้

3 ถ้าเอามาฟอแมทเอง ขั้นตอนจะเยอะพอสมควร แต่ถ้าอยากรู้ก็บอกได้ เรื่องมันยาวหน่อย

ถ้าอยากรู้ก็บอกนะจะเล่าให้ฟัง แต่แนะนำให้ร้านทำให้ก่อนดีกว่า

4 ถ้าเขาฟอแมทมาให้แล้วก็ใส่ได้เลย จะเห็นไดร hdd เพิ่มขึ้นมาเอง ก็ใช้งานได้ตามปรกติ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            1 hdd ซื้อใหม่ ถ้าฟอแมทไม่เป็น บอกให้ร้านเขาฟอแมทให้ น่าจะได้

2 ถ้าเอามาลงวินโดวด้วย บอกเขาให้แบ่ง พาทิชั่นให้ด้วย 2-3 ไดร ก็แล้วแต่ จะอยากได้

ถ้าเก็บข้อมูลอย่างเดียว ไม่ต้องแบ่งก็ได้

3 ถ้าเอามาฟอแมทเอง ขั้นตอนจะเยอะพอสมควร แต่ถ้าอยากรู้ก็บอกได้ เรื่องมันยาวหน่อย

ถ้าอยากรู้ก็บอกนะจะเล่าให้ฟัง แต่แนะนำให้ร้านทำให้ก่อนดีกว่า

4 ถ้าเขาฟอแมทมาให้แล้วก็ใส่ได้เลย จะเห็นไดร hdd เพิ่มขึ้นมาเอง ก็ใช้งานได้ตามปรกติ
            ขอบคุณท่านมากครับ แต่ถ้าท่านจะเล่าก็ดีครับ ถือเป็นความรู้ ไม่มีวลาก็ไม่เป็นไรครับ
            Last edited by gothlc; 9 Oct 2009, 19:54:18.

Comment

ก็ให้ร้านแบ่ง partition ให้ตามที่เราพอใจนะครับ แล้วจากนั้นก็เอา hdd มาเสียบที่เครื่อง ถ้าไม่มีไรผิดเนี่ย มันจะเจอเพิ่มขึ้นมาอีกลูกเลย แล้วก็จะเจอ drive ตามที่แบ่ง partition ไว้ จากนั้นก็ copy ข้อมูลมาลง drive ที่เราจะเอาทำเป็นที่เก็บ data เสร็จแล้วก็ปิดเครื่องถอด hdd สองลูกที่ไม่ใช้ออก แล้วก็ลง windows ...

แต่ตอนต่อ hdd 3 ลูกต้องไม่เอา data ไปใส่ drive ที่จะเป็น drive C ตอนต่อลูกเดียวนะ แต่ความจริงก็น่าจะรู้อยู่แล้วเพราะส่วนมาก drive C จะแบ่งไว้ไม่มากเท่า data

Comment

ใช้วินโดว์xp แบ่งพาร์ทิชั่น
                http://www.thaigaming.com/articles/4723.htm

ฮาร์ดดิกส์ตัวใหม่ต้องลงวินโดน์เเล้วเเบ่งพาร์ได้ครับ

Comment

เป็นผม จะเอา 250 g 1 ตัว ใส่ windows
                  250 g +1 t เอาใว้ใส่ข้อมูล

Comment

Originally posted by saktong View Post
                    เป็นผม จะเอา 250 g 1 ตัว ใส่ windows
                    250 g +1 t เอาใว้ใส่ข้อมูล
                    +10 ครับ เเต่อาจจะมีความเร็วเเตกต่างกันมั้ยอ่าครับ

Comment

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ไม่รู้ว่าจะถามตรงไหนดี
                      ขอถามต่อจากตรงนี้เลยน่ะครับ
                      คือ ฮาร์ดดิสก์เก่าผมอยู่ในเครื่องที่ใช้วินโดวส์ xp ซึ่งตอนนี้เมนบอร์ดเสีย อยู่ระหว่างรอซ่อม ถ้าผมต้องการคัดลอกข้อมูลลงในฮาร์ดดิสก์ใหม่ซึ่งเป็นเครื่องที่ใช้วินโดวส์ 7 ถ้าผมเอาฮาร์ดดิสก์ลูกเก่าใส่ในเครื่องใหม่ ผมต้องปิดเครื่องก่อนหรือป่าวครับ ถ้าปิดเครื่องก่อนแล้วเปิดใหม่ เครื่องมันจะเห็นเป็นวินโดวส์อะไรหรอครับ เพราะฮาร์ดดิสก์สองตัว สองวินโดวส์ ผมไม่รู้จริงๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ตั้ง Bios ให้มัน boot OS จาก HDD ลูกที่อยากให้ boot ครับ แต่ยังไงมันก็ขึ้นตัว Win 7 ให้นั้นละ ส่วนการใส่ HDD แนะนำให้ปิดเครื่องก่อนดีกว่า เพราะขึ้นต้อนเสียบไฟเลี้ยงมันอาจจะช็อตทำให้เครื่องดับ

Comment

Working...
                        X