Announcement

Collapse
No announcement yet.

E4300 vs E4400 กับราคาที่ต่างกัน1K

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E4300 vs E4400 กับราคาที่ต่างกัน1K

อันไหนคุ้มกว่ากันครับ ขอฟันธง!!

ทั้งการใช้งานเดิม และ oc ต่างกันมากแค่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมเอา E4300 พอและ

200Mhz ที่ต่างกัน เปลี่ยน FSB แค่ประมาน 20 ก็ตามทันแล้ว

ที่ FSB 400 ก็ไปสดที่ 3.6 Ghz ได้ แรม 1:1 @800 เนียนๆ

Comment

แรมที่คาดว่าจะซื้อ Geil Ultra 2GB/800 CL 4-4-4-12

มันจะไปไหวมั้ยครับที่ 3.6GHz

Comment

ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ด

พวก Dark P965 / P5B DL จะพาไปได้โดยง่าย

Comment

ไม่รู้นะคับ แต่ผมจับ e4300 มาแค่ 3500 มันเลยถูกกว่า e4400 อยู่ราวๆ 2พันบาท

จัดได้ว่าพอใจเลยละคับ กับ e4300 ที่ซื้อมาให้เครื่องของแฟน จับมา oc ได้ราวๆ 2.6 (บอร์ดมันได้แค่ 300 แต่ผมจัดได้แค่ 290*9)

เวลาใช้งานจริง ความรู้สึกส่วนตัวของผม มันก็ไม่เห็นจะต่างกับ e6700 ของเครื่องผมตรงไหนเลย

Comment

บอร์ดผมคาดว่าจะเป็น ASUS P5B-E หรือไม่ก็ Gigabyte DS3 rev.3.3 ครับ

จะดันFSBไปถึงบัส400มั้ยครับ แล้วถ้าแรมผมบัส800 นี่มันจะเป็น1:1รึเปล่าครับ

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

Comment

Originally posted by ไข่เจียวหมูสับ View Post
              บอร์ดผมคาดว่าจะเป็น ASUS P5B-E หรือไม่ก็ Gigabyte DS3 rev.3.3 ครับ

จะดันFSBไปถึงบัส400มั้ยครับ แล้วถ้าแรมผมบัส800 นี่มันจะเป็น1:1รึเปล่าครับ

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
              FSB 400 1:1 แรมวิ่ง 800 พอดี

ส่วน P5B-E คงไม่ใหว

DS3 ก็ไม่ work ต้องไปลากต่อใน windows

ลองหันไปหา DFI P965 Dark 4900 บาท

หรือดู P5B-E plus 6200 บาท

2ตัวนี้ ชัวร์ๆ

Comment

ช่วยอธิบายเรื่องที่ว่า "ต้องไปลากต่อในวินโดว์" ทีครับ

แล้วถ้าดันบัสแค่300 แล้วใช้แรม800
                มันจาคิดอัตราทดยังไงอ่ะครับ งง O_o"

Comment

จัดไปครับE4300 คล๊อก 300*9 2.7 น่าจะได้กับอุปกรณ์บ้านๆๆสบายๆๆ
                  ไม่รู้ว่าE4300 ของคนอื่นเย็นแบบผมรึป้าว 29C กับซิ้งเดิม ๆๆ ON AIR ON Clock แต่เปิด (C1E) เย็นๆ ว่าอุณภูมิ ข้างนอกอีก เงียบด้วย พัดลมหมุน 400-1200 เอง แจ๋มว่าPD อีก

ถ้าเล่น E4400 เล่น E6320 ไปเลยดีกว่า
                  Last edited by kidnapped1; 17 May 2007, 19:14:33.

Comment

Originally posted by ไข่เจียวหมูสับ View Post
                    ช่วยอธิบายเรื่องที่ว่า "ต้องไปลากต่อในวินโดว์" ทีครับ

แล้วถ้าดันบัสแค่300 แล้วใช้แรม800
                    มันจาคิดอัตราทดยังไงอ่ะครับ งง O_o"
                    มันต้องใช้โปรแกรม Easy tune ลากต่อ ถ้าปรับโหดๆ จาก bios มัน boot ไม่ขึ้น

ส่วน FSB 300 แรมวิ่ง 800 [400] คือ 3:4

Comment

1.เวงกรรม... แล้วแบบนี้เวลาลาก ต้องทำยังไงอ่ะคับ
                      คือว่าocในbiosเสร็จ แล้วต้องมาocโดยใช้โปรแกรมeasy tuneต่ออีกเหรอครับ
                      คือว่าต้องoc2ครั้งแบบเดียวกัน(ในbiosและeasy tune) หรือลากในbiosมาถึงจุดนึง แล้วมาลากใน
                      วินโดว์ต่อจนพอใจ รึเปล่าครับ? ดูๆมันยุ่งยากแฮะ

2.การทดแรมต่างๆมันมีผลเสียต่างกันอย่างไรครับ เช่น1:1 3:4 ฯลฯ
                      และมันจะมีปัญหาคอขวดมั้ยครับ

Comment

1 ใช่

2. RAM วิ่งได้เกิน FSB ก็ดี บางทีแบนวิชที่ได้สูงขึ้น

** FSB ต้องสูงพอสมควร ถึงเห็นผล ชัดเจน

เช่น CPU 400 RAM 500 4:5
                        CPU 500 RAM 600 5:6

แต่ FSB 400 แรม 400 1:1 ก็ไม่น่ายากเกินไป แรมวิ่ง 1:1 กด CL ให้ได้ซัก 3-3-3-9

เนียน

่ ถ้า FSB สูงกว่า RAM นี่ เรียกได้เต็มปากเต็มคำว่า คอขวด แต่ไม่เกิดขึ้นกับชิพ 965

Comment

ถ้าเกิดว่าผมใช้แรมที่800ไม่ได้ดันเพิ่มเติมไปมากกว่านี้ ผมก็ไม่จำเป็นต้องเล่นCL4ก็ได้ใช่มั้ยครับ?
                          ผมจาได้ลดจากตัวGeil Ultra (CL4)เป็นValue(CL5)แทน จะได้ประหยัดลงอีกหน่อย

Comment

ซื้อตัวที่ CL5 มาก็ได้ [มันถูกกว่า] และให้แน่ใจด้วย ว่า มันสามารถที่จะ Run 4 4 4 12 @ 800 ได้

800 CL5 มันดูด้อยไปหน่อย

Comment

แล้วจารู้ได้อย่างไรว่าCL5ตัวที่ซื้อมามันจารันที่4-4-4-12ได้อ่ะครับท่าน

Comment

Working...
                              X