Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีทำตัวหนังสือให้เป็นclear typeปะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีทำตัวหนังสือให้เป็นclear typeปะคับ

คือตตอนนี้ผมใช้วินโดxpแบบoriginalเลยอะ ตัวหนังสืออันอ่านไม่ค่อยสบายตา มันดูหยาบๆอะ

เมื่อก่อนใช้วินโดตัวเก่า มันสามารถเซ็ทตัวอักษรให้เป็นclear type ทำให้ตัวอักษรมันนวลๆลง อ่านง่ายอะคับ

ไม่ทราบมีวิธีทำยังไงครับ

ผมว่ามันดูยากเอาการนะ ดูแล้วตาลายอ่ะ

Comment

ไม่มีเมนูแบบนี้เหรอ

Comment

คลิกขวา desktop > properties

Comment

คนเราต่างจิตต่างใจจริง ๆ ผมไม่ชอบเลย เจ้า cleartype เนี้ย ดูแล้วลาย ตัวอักษรมันไม่คม
          แต่ m$ ก้หนุนเหลือเกิน ทั้ง ie7 office2007 ตั้งไว้ในโปรแกรมเลย

Comment

โดยส่วนตัวไม่ชอบ clear type เหมือนกัน

***edit
            ให้ตาย ไหงรูปไม่ขึ้นหว่า เปิดไปกลายเป็นดวงตาแห่งคุณธรรม(หรือความมั่วซั่ว)ซะงั้น

เนี่ย ผมไปฝากไว้ แล้วรูปดวงตาขึ้นมาเฉยเลย คนอื่นเป็นปะคับ หรือผมคนเดียว - -a
            Last edited by PUSH THE TEMPO; 17 May 2007, 21:05:35.

Comment

ผมชอบ มันนวลๆตาอะคับ

ขอบคุนทุกท่านที่ตอบคับ ขอให้เจริญๆๆๆๆ

Comment

ผมชอบ clear typeอะ

Comment

มันขึ้นอยู่กับจอภาพด้วยครับ LCD native resolution สมควรปรับแบบทำมะดา เพราะจะได้ตัวอักษรที่ดูคมชัด ไม่เหลื่อมไปพิเซลข้างๆ(แต่ถ้าใครจะเปิดClearก้ไม่ว่ากันแล้วแต่คนชอบ)
                  จอภาพ CRT แบบทำมะดาก็จะเปิดหรือไม่เปิดก้ได้ แต่ผมเคยลองซัมซุง 17 นิ้วจอแบนของเพื่อน ตอนไม่เปิด Clear Type มันดูดีก่วาเยอะเลย พอเปิดแล้วมันดูเหมือนมัวๆ (เป็นจอ flat แบบที่เม็ด ฟอสเฟอร์ เป้นวงกลมสีสามจุดคล้ายช่องเจ็ดสี)
                  จอภาพ Trinitron(เม็ดสีเป็นแท่งๆ เรียงกันเป็นตาราง คล้าย LCD) ปรับ Clear Type แล้วดูสวยงามกว่า

แต่จริงๆ แล้ว ก็แล้วแต่คนชอบ + สภาพจอ

Comment

Working...
                  X