Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกียวกับสเป็กฮาร์ดดิสครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกียวกับสเป็กฮาร์ดดิสครับ

1.Ultra ATA กับ Serial ATA กับ SATA เฉยๆ มันต่างกันยังไงครับ
    2.ถ้า โมเดลของฮาร์ดิส 120GB Serial ATA 100 - 7200 RPM Cache 8 MB
    ตัวเลข 100 บอกถึงอะไรครับ
    3. Cache 8 MB บอกถึงอะไรครับ

1. Ultra ATA ก็เป็นพอร์ตขนานแบบเก่าครับ ที่ใช้สายแพ 80 พิน
    Serial ATA หรือ SATA เป็นตัวเดียวกัน (ตัวย่อมันน่ะ) เป็นฮาร์ดิสก์ที่เชื่อมต่อผ่านพอร์ตอนุกรม ฮาร์ดิสก์ชนิดนี้มาแทนที่พวกพอร์ตขนานแบบเก่าครับ

2. เลข 100 หมายถึงความเร็วสูงสุดทางทฤษฎีว่าฮาร์ดดิสก์มีความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูล ที่ 100MB/s ครับ

3. cache 8MB หมายถึง ขนาดของที่พักข้อมูลของฮาร์ดดิสก์ เมื่อทำการอ่านออกมาจะมีหน่วยความจำอยู่จำนวนหนึ่งคอยเก็บข้อมูลที่ได้มา เพื่อประโยชน์บางประการ ไม่ข้ออธิบายให้ลึกมาก เพราะเดี๋ยวผมจะมั่ว 555 เอาเป็นว่ายิ่งมีเยอะยิ่งดีก็แล้วกันนะ

Comment

Ultra ATA กับ IDE มันอันเดียวกันรึเปล่าครับ

Comment

จิงๆแล้ว Ultra ATA กับ IDE คนละอันกัน
        IDE / ata เร็ว100
        Ultra ATA เร็ว 133 มีบนบอดน้อยรุ่น hdd ก็มีน้อยรุ่น
        Serial ATA กับ SATA อันเดียวกัน เร็ว150
        SATA 2 เร็ว 300

Comment

แต่มันก็เหมือนๆกันอ่ะแหละ - -

Comment

การใช้งานจริง 100/133/150/300 ก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไร ยิ่งถ้าเกิด 100กับ133 133กับ150 หรือ 150กับ300 เวลาใช้งานจริงแทบไม่เห็นความแตกต่าง ถ้าไม่ทำ Raid แต่เนื่องด้วยราคาที่พอๆกันก็ควรเลือกที่ความเร็วในการส่งถ่ายข้อมูลสูงไว้ก่อน และยิ่งมี Buffer ในตัวเยอะก็ย่อมดีกว่า

Comment

เอา buffer เยอะ ๆอ่ะครับ อิอิ

Comment

Working...
              X