Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอบผมหน่อย.. ทำไม C2D ถึงได้แรงกว่า PentiumD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอบผมหน่อย.. ทำไม C2D ถึงได้แรงกว่า PentiumD

ช่วยตอบให้หายข้องใจหน่อยครับ ดูจากสเปกแล้วมันสงกะสัย เพราะ PentiumD นอกจากจะไม่ใช้ L2 ร่วมกันทั้ง 2 Core เหมือน C2D แล้ว อย่างอื่นมันก็คล้ายๆกันหมดนี่..ทั้ง 65 นาโนเหมือนกัน (PD 9xx) แคช L2 ก็เท่ากัน (2Mb. x 2 กับ 4 Mb.) แถม PD ยังมีความเร็วพื้นฐานที่สูงกว่าอีก

ถ้าเดิมๆไม่คล็อก C2D แรงกว่า PD.. อะไรที่ทำให้มันแรงต่างกันครับ แล้วมันต่างกันมากมายไม๊

ขอบคุณทุกความเห็นที่ช่วยเปิดกะลาของผมครับ

ขุดกระทู้เก่าครับ จะได้ข้อมูลเร็ว

เค้าเถียงกันมาเป็นปีละ แทบจะฆ่ากันตาย หุหุ

Comment

ติดต่อเบอร์นี้เลย กระจ่างทันที
      Thailand
      Intel Field Sales Offices
      90 Mahidol Rd, Suite 413A
      Airport Business Park
      Chiang Mai, Chiang Mai
      50100
      Thailand
      87 M. Thai Tower, 9th Flr.
      Lumpini Patumwan, Wireless Rd.
      Bangkok, Krung Thep (Bangkok)
      Thailand
      Tel: (66-2) 648-6000
      Fax: (66-2) 654-0666

Comment

เออช่าย อยากรู้เหมือนกัน กำลังจะเปลี่ยนซึพียูเหมือนกานๆๆๆ ยังโง่อยู่ จะได้ความรุ้เพิ่มเติม

Comment

ระบบการทำงานของมันต่างกันครับ ถึงบอกว่าpdนั้นใช้แอลเท่ากับc2dก็เถอะแต่ที่เขาเขียนว่า2*2 ก็ยังคงใช้ร่วมกันครับ แต่c2dนั้นแยกอิสสระเหมือนมีcpu2ตัวเลยครับ แล้วในส่วนคอของcpuนั้น ตัว pd นั้นติดกันครับทำให้ร้อนกว่าตัวc2d ที่จะแยกออกจากกันอิสสระทำให้ความร้อนน้อยกว่า แล้วก็เรื่องความเร็วนั้น ถ้าเปงpd 3.0 ก็คือ 2 ตัวทำงานร่วมกันที่3.0 แต่c2d 2.0คือทำงานตัวละ 2.0นะครับก็เท่ากับว่าความเร็วของมันอยู่ที่ 4.0เลยครับ ต่างกันเท่านี้ก็แรงก่ากันมากแล้วครับ
          Last edited by bazara; 17 May 2007, 22:09:37.

Comment

Pentium D @4Ghz สู้ E6300 @1.86 ไม่ได้ ชัดเจนใหม ??

Comment

มวยคนละชั้น หึหึ ดูความแรงไม่ค่อยเป็นแนะนำให้ดูราคาคับ อันไหนแพงก่าเป็นแรง

Comment

ชัดเจนครับทั่นเรือ

Comment

โอ้ว... ชัดเจนขึ้นเยอะครับ ขอบคุณทุกความเห็นที่เข้ามาแย้มกะลาผม ท่านอื่นว่าไงครับ ?

พอดีกำลังหาข้อมูลประกอบเครื่องให้ที่ออฟิสน่ะครับ (เป็นอีกเครื่องที่ผมต้องใช้ด้วยหล่ะ) เจ้านายบอกให้เอา PD ไม่เอา C2D โดยบอกว่าความเร็วสูงกว่า PD ถูกกว่า และมี 2 Core เหมือนกัน... เลยไม่รู้จะอธิบายยังไงดี (เจ้านายเป็นอเมริกันด้วย)

Comment

ไปดูหน้าเวบครับอาจจะกระจ่างขึ้น

Comment

ออสก้า ต่อยกับ ไทสัน....ใครน่าจะชนะหว่า

Comment

งงั้นก็เล่ากระทู้นี้ให้เจ้านายฟังจะได้เข้าใจและหันมาเอา c2d แทน อิอิ

Comment

สถาปัตยกรรมโครงสร้างภายในของ Core 2 Duo มันแตกต่างกันจาก CPU รุ่นก่อนๆ ครับ

ถ้าเปรียบเทียบที่สัญญาณนาฬิกาที่เท่าๆ กัน

Core 2 Duo จะประมวลผลคำสั่งได้จำนวนที่มากกว่า

ความสามารถของ Intel Core 2 Duo Processor
                          http://learners.in.th/blog/zusu/826

http://www.thaicyberpoint.com/ford/blog/id/257/

http://www.****************/nbs/news.php?id=35

Comment

Originally posted by dears View Post
                            ออสก้า ต่อยกับ ไทสัน....ใครน่าจะชนะหว่า
                            ฮัมมะ ยูจิโร่ ??

Comment

เคยได้ยินว่า pipeline ของ NetBurst Microarchitecture มันยาวเกินไป (stage เยอะเกินไป)

(เดานะ)เดิมทีที่ยาวคงเพราะหวังว่าจะให้มีการทำนายการประมวลผลล่วงหน้า ด้วยโครงสร้างที่คิดไว้แต่เดิมคงไม่ฉลาดพอ ให้มีปัญหาถ้าทำนายผิดมากทำให้สูญเสียการประมวลผลเปล่าๆ

C2D (Core Microarchitecture) ยังไม่ได้ดูรายละเอียดเลย (ตอนนี้รู้แค่ว่า TDP น้อย เมื่อเทียบกับความเร็วที่ได้เท่ากัน ราคาไม่สูงกว่ามานักก็โอเคละ) คิดซะว่าต่อหนึ่งสัญญาณกระตุ้น(clock)คงได้คำสั่งมากกว่า NetBurst คงเป็นเช่นเดียวกับ Z80 รุ่นดั่งเดิมเทียบกับพวกรุ่นใหม่ หรือไม่ก็ ARM

Comment

Working...
                              X