Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบกามเกี่ยวกับการเลือกชื้อVGA ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบกามเกี่ยวกับการเลือกชื้อVGA ครับ

ผมไปที่เซียร์จะไปหาชื้อกราด์จอแต่ว่ามันมีหลายรุ่นมากมายตัดสินใจไม่ถูกเลยถอยกลับก่อนดีกว่ากลัวว่าชื้อมาผิดสเปคเครื่องผมดังนี้ครับ
    PD820
    kingston512/667*2
    ASROCK 4COREDUAL-VSTA
    WD 250 GB sata II
    LITE-ON 20X [20A1P]
    SB 5.1(ตอนนี้ไม่ได้ใช้ครับจับดูมันร้อนมากๆกลัวว่ามันจะไหม้ครับ)
    9550 DDR II
    enermax350 w

***ตอนนี้ผมใช้กราด์จอ 9550 DDR II
    ผมคิดว่าอยากจะอัพเพิ่มให้มันดีกว่าตัวเก่าครับ แต่เมนบอรส์ของผมรับ pcie ได้แค่ 4* ทำให้ผมตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ ว่าจะเอาแบบ agp หรือ pcie ผมมีงบไม่มากเท่าไรครับประมาณ 4000 ที่ผมดูคือระหว่าง GF7600 GT (AGP)
    galaxy FX7600GT PCIEX 256MB 128BIT ราคา 4450
    FX7600GS PCIE 256MB/DDR3 128 ราคา 3990
    สามตัวนี้ตัวไหนเหมาะสมกับเมนบอรส์ที่ผมใช้อยู่ครับ จะเลือกระหว่าง AGP หรือ PCIE ดีกว่าครับตัวไหนได้ประสิทธิภาพมากกว่า
    และทั้งสามตัวถ้าเทียบกับกราด์จอที่ผมใช้อยู่ spark 9550 DDR II 450/700 (เครมครั้งที่สองแล้วครับ setup windows ไม่ผ่าน)เหนือชั้นกว่าเท่าตัวได้ไหมครับ
    enermax350 w พอไหมครับสำหรับกราด์จอทั้งสามรุ่นยังพอที่จะขยับไปรุ่นที่สูงกว่าได้อีกไหมครับ
    ช่วยกรุณาแนะนำผมด้วยครับจะได้ตัดสินใจถูกครับ ขอบคุณมากครับ

สิ่งที่อยากบอกอย่างแรกก่อนเลย คือ ไม่ต้องไปห่วงเรื่อง PCIE 4X เพราะ การใช้งานจริง มันไม่ต่างกัน (ถ้าการ์ดคุณไม่แรงจริงขนาด G80)

มีผลทางใจเท่านั้น

ถ้าเป็นผม จะเลือก PCIE
    ----------

ถ้าจะเอา 76GT เก็บอีกนิดเอา 79GS ดีกว่า
    ถ้าจะเอา 76GS อันนี้พอเห็นด้วย

แต่ 350 W อาจไม่พอ ไม่อาจจะหล่ะ บอกว่าไม่พอเลยจะดีกว่า ถึงจะพอ แต่มันจ่ายเต็มที่ตลอดเวลา เดี๋ยวก็อยู่ได้ไม่นาน

--------------
    ส่วน SB ที่บอกว่าร้อน ใช้ไปเถอะครับ พวก IC มันก็ร้อนเป็นปกติของมัน ถ้าเราใช้งานตามปกติ ก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้ายังจับได้อยู่ ก็ยังไม่ถึงกับไหม้หรอก

การ์ดจอผม full load 113 องศา ยังไม่เห็นไหม้ ก็ยังเล่นอยู่ทุกวันจนบัดนี้เลย

Comment

7600gsดีก่าประหยัดด่วย
      เห็นด้วยถ้าเอารุ่นมากก่านี้ ก็ข้ามรุ่มไป7900gsเยย

Comment

Originally posted by tassapon View Post
        สิ่งที่อยากบอกอย่างแรกก่อนเลย คือ ไม่ต้องไปห่วงเรื่อง PCIE 4X เพราะ การใช้งานจริง มันไม่ต่างกัน (ถ้าการ์ดคุณไม่แรงจริงขนาด G80)

มีผลทางใจเท่านั้น

ถ้าเป็นผม จะเลือก PCIE
        ----------

ถ้าจะเอา 76GT เก็บอีกนิดเอา 79GS ดีกว่า
        ถ้าจะเอา 76GS อันนี้พอเห็นด้วย

แต่ 350 W อาจไม่พอ ไม่อาจจะหล่ะ บอกว่าไม่พอเลยจะดีกว่า ถึงจะพอ แต่มันจ่ายเต็มที่ตลอดเวลา เดี๋ยวก็อยู่ได้ไม่นาน

--------------
        ส่วน SB ที่บอกว่าร้อน ใช้ไปเถอะครับ พวก IC มันก็ร้อนเป็นปกติของมัน ถ้าเราใช้งานตามปกติ ก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้ายังจับได้อยู่ ก็ยังไม่ถึงกับไหม้หรอก

การ์ดจอผม full load 113 องศา ยังไม่เห็นไหม้ ก็ยังเล่นอยู่ทุกวันจนบัดนี้เลย

ตามท่านเลย

Comment

ขอบคุณมากครับผมจะได้มองไปทางฝั่ง pcie เพราะมีตัวเลือกเยอะมากกว่า ส่วน 350w ไม่พอก็แย่หน่อยครับ คงจะมองหา pus ของ delux 450 w ใช้ได้ไหมครับ
          SB ผมจะเอากลับมาใช้ถ้าร้อนแล้วไม่เป็นไรเพราะผมจับตรงบริเวณใกล้จุดต่อแจ๊คมันร้อนจนจับนานไม่ได้มือพองแน่ๆ ขอบคุณมากครับ
          อีกอย่างครับ กราด์จอที่ผมเลือกๆมานั้นประสิทธิภาพเหนือกว่า 9550 ddr II ที่ผมใช้อยู่มากไหมครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

เหนือกว่าพอสมควรครับ แล้วก็รับ DX9 ในระดับ hardware ถ้าเกมส์ปัจจุบัน ภาพที่ได้ก็ต่างเห็นๆเลยครับพวก shader อะไรพวกนี้มันอยู่ในระดับสูงกว่า

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
              X