Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความจำแคชระดับ 2 ของ CPU ปัจจุบันเนี่ยครับ ทำไมยิ่งเยอะยิ่งดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความจำแคชระดับ 2 ของ CPU ปัจจุบันเนี่ยครับ ทำไมยิ่งเยอะยิ่งดีครับ

ตามนั้นเลยครับ

บางรุ่นก็ 512 1M 2M 4M

ประสิทธิภาพจะต่างกันมากมั้ยครับ

ถ้าต่างกันจริงๆ จะต่างกันในการใช้งานแบบไหนครับ เอาอะไรมาเป็นตัวบ่งชี้ครับ

ปล.**ขอคำตอบตามประสบการณ์นะครับ ไม่ขอลิ้งค์ทฤษฎี ไม่ต้องไล่ให้ไปดู**

ต่างกันมากคับ พวกที่มี L2 มากจะความสามารถในการประมวลผลจะดีกว่าคับ

Comment

ต่างกันคับ มันทำหน้าที่คล้ายแรม แต่เร็วก่าแรมหลายเท่า

มันคงต่างกันตอนใช้งาน encode พวกนี้มั้งคับ

Comment

เอ่อ มีแต่ทฤษฎี คิดว่าคงไม่ถูกใจ หุบปากไว้ดีฝ่า

ใช้งานจริงต่างกันมากน้อยยังไงไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยเอารุ่นใกล้เคียงกัน ที่ต่างกันแค่เพียงแคชมาเทสเลยแม้ครั้งเดียว

แต่ทฤษฎีเค้าสรุปว่ามีมากมันดีกว่ามีน้อยจริงๆ ไวกว่าแน่นอน แต่ไม่ใช่มากจนไม่มีขอบเขต ถึงจุดๆหนึ่งแล้วมากไปก็เท่านั้น ไม่ได้ทำให้ระบบทำงานได้ดีขึ้นเลย จบข่าว the stupid dog รายงาน

Comment

Originally posted by dogdog View Post
          เอ่อ มีแต่ทฤษฎี คิดว่าคงไม่ถูกใจ หุบปากไว้ดีฝ่า

ใช้งานจริงต่างกันมากน้อยยังไงไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยเอารุ่นใกล้เคียงกัน ที่ต่างกันแค่เพียงแคชมาเทสเลยแม้ครั้งเดียว

แต่ทฤษฎีเค้าสรุปว่ามีมากมันดีกว่ามีน้อยจริงๆ ไวกว่าแน่นอน แต่ไม่ใช่มากจนไม่มีขอบเขต ถึงจุดๆหนึ่งแล้วมากไปก็เท่านั้น ไม่ได้ทำให้ระบบทำงานได้ดีขึ้นเลย จบข่าว the stupid dog รายงาน

ตามทฤษฎีด้านบน (ส่วนล่าง) เลยครับ

Cache คือหน่วยความจำที่อยู่ใกล้กับ FSB ของ CPU มากที่สุด ความเร็วสูงที่สุด มีไว้เพื่อเก็บคำสั่ง
          ที่ถูกเรียกใช้งานบ่อยๆ ยิ่งถ้า Cache เยอะ ก็จะสามารถเก็บคำสั่งและรายละเอียดของคำสั่งได้มาก
          ซึ่งหาก CPU จะทำงานคำสั่งใดๆก็จะไปดูใน Cache ก่อนเสมอว่าเคยทำไปหรือยัง ถ้ามีใน Cache
          ก็จะยกคำสั่งมาทำได้เลย แต่ถ้าไม่มีก็ต้องไปมองหาใน Memory (RAM) ซึ่งต้องติดต่อกันหลายขั้น
          ตอน และมีความเร็วที่ต่ำกว่า ทำให้เครื่องต้องเสียเวลาในการประมวลผลไป แต่ทั้งนนี้ Cache จะเห็น
          ผลได้เมื่องจุด จุดหนึ่งเท่านั้น ซึ่งหากมากกว่านี้แล้วก็จะเกินความจำเป็น ถึงมีมากขึ้นก็จะไม่ได้ช่วยให้
          เร็วขึ้น

*Cache ยังเป็นศัพท์แสลงแปลได้ว่าห้องใต้หลังคาด้วยนะครับ (เสมือนเป็นห้องเก็บของชั่วคราว
          นั่นเอง)

Comment

อ๋อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

Comment

ขอขยายต่อนะครับ คือcache L1นั้นจะเก็บคำสั่งที่cpuใช้ ส่วนcache L2 นั้น ส่วนใหญ่จะโหลด page ที่ใช้งานในโปรแกรมมาพักไว้เพื่อประมวลผล ในกรณีที่โปรแกรมมีขนาดเล็กเช่น พวกword excel ก็จะมีการโหลด page ไปเก็บไว้น้อยเพราะโปรแกรมมันใช้พื้นที่ในการเก็บข้อมูลต่างๆน้อย
              ส่วนโปรแกรมที่เห็นผลที่สุด ก็เห็นจะเป็นโปรแกรมตัดต่อหนังต่างๆ เพราะจะต้องใช้พื้นที่ในการเก็บข้อมูลสูง จะต้องมีการโหลดpageเข้า cache อย่างหนัก ดังนั้น ใครจะเอาเครื่องไปตัดต่อหนังจึงต้องเลือกcpuที่มีcacheสูงๆครับ จะได้ตัดต่ออย่างรวดเร็ว
              คือถ้าคุณไม่ได้เอาไปตัดต่อหนัง หรือใช้โปรแกรมที่มีขนาดใหญ่ๆแล้ว cache ขนาดเกิน1-2mbก็ไม่มีความจำเป็นครับ

Comment

มาดูดความรู้ครับ

Comment

ความรู้ล้วนๆ

Comment

เท่าที่เคยลองน่ะครับมันต่างกันตรงแค่ การเรียกโปรแกรมซ้ำครับ ผมลองกับ Athlon64 512k L2 และ Pentium D ครับ PentiumD เรียกได้เร็วกว่าแบบสังเกตได้

Comment

จด จด จด

แต่.........................

ผมว่ามันก็เป็นส่วนหนึ่งครับที่ทำให้ CPU ทำงานเร็ว แต่ก็น่าจะมีมากกว่านี้นะ ที่เพิ่มประสิทธิภาพของ CPU มีอีกไหมครับ คือว่าอยากรู้ครับ

Comment

ความจำแคชระดับ 2 ของ CPU ปัจจุบันเนี่ยครับ ทำไมยิ่งเยอะยิ่งดีครับ
                        ------------------------------------------------------
                        หลักการทำงานมีคนบอกไปแล้วข้างบน

มีมากถ้าได้ใช้ก็ดี
                        มีมากแต่ไม่ได้ใช้ก็ไม่มีผลเสียอะไร

Comment

ผมว่ามันก็เป็นส่วนหนึ่งครับที่ทำให้ CPU ทำงานเร็ว แต่ก็น่าจะมีมากกว่านี้นะ ที่เพิ่มประสิทธิภาพของ CPU มีอีกไหมครับ คือว่าอยากรู้ครับ

ตัว cache มันแพงมากครับ เป็น sram ถ้าใส่เข้าไปแบบไม่ยั้ง ราคา cpu จะสูงขึ้น โดยที่ประสิทธิภาพ ไม่ได้ไปด้วยครับ เพิ่ม cache เยอะ แต่ไม่ได้เร็วขึ้นเยอะอย่างที่เป็น เพราะยังไงโครงสร้างของตัวประมวลผลยังเหมือนเดิม

AMD มันถูกเพราะแบบนี้แหละ ส่วนหนึ่ง

Comment

L2 1M กับ 2M เนี่ย ต่างกันพอสมควรเลยครับ ใช้งานปกติทั่วไปก็สังเกตได้ ชัดเจนมากเลย

แต่มันก็แรงอยู่ดีล่ะครับ หุหุ

Comment

Originally posted by ARES View Post
                              L2 1M กับ 2M เนี่ย ต่างกันพอสมควรเลยครับ ใช้งานปกติทั่วไปก็สังเกตได้ ชัดเจนมากเลย

แต่มันก็แรงอยู่ดีล่ะครับ หุหุ
                              อิจฉาคนที่ได้ใช้ 4MB

Comment

Working...
                              X