Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควรใช้ ระดับไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควรใช้ ระดับไหนดีครับ

คือว่า ผม ไม่มีความรู้เรื่องโน๊ตบุ๊คเลย
    อยากมีใขช้สักเครื่อง

ใช้ พิมพ์งาน เล่นเน็ตหางาน
    เล่นเกมส์ บ้าง แต่คงไม่บ่อย
    ใช้งาน photoshop บ้าง แต่คงไม่บ่อย
    มีงาน present พอสมควร
    อาจใช้ ดุหนัง ฟังเพลง ดูภาพถ่ายจากกล้องดิจิตอล พอสมควร

ไม่ทราบบว่า ความใช้สเปกเครื่องขนาดไหนดีครับ
    พอจะมีตัวไหนแนะนำไหมครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงที่แนะนำ

Core2Duo T5500 1.66 GHz ขึ้นไป แต่ผมว่าตัวนี้แหละคุ้มสุด

Ram 512*2 MB Dual Channal หรือถ้าจะให้ดี ก็ 1GB Single Channal แล้วเราค่อยมาตามอัพเกรดเพิ่มให้เป็น 1GB*2 Dual Channal ครับ อันนี้เวิกมากๆ รับประกัน ใช้วิสต้าก็ไม่อืดนะ แต่ตอนนี้ xp แหละดีที่สุด

ฮาร์ดดิสก์ เจ้าตัวนี้ผมไม่แคร์ซักเท่าไร ต่ำสุดๆก็ 80GB ที่สำคัญขอเป็น SATA ถ้าไม่พอจะเปลี่ยน หรือจะเพิ่มเองยังไงก็แล้วแต่ ถ้าติดประกันไม่ยอมให้เปลี่ยนก็ใช้เป็น External แบบ USB ก็ดีครับ

เมนบอร์ดนั้นเลือกไม่ได้ ปล่อยตามบุญตามกรรม ไม่เหมือน desktop pc

ที่สำคัญหน่อยคงเป็นการ์ดจอ
    ถ้าไม่ได้เล่นอะไรหนักๆเลย การใช้การ์ดจอออนบอร์ด ทั้งของ intel เอง หรือ ATi หรือ nVidia นั้นเป็นตัวเลือกที่ดี ทำให้การทำงานนอกบ้านใช้งานได้ยาวนานขึ้น (แต่ก็ไม่มาก)
    แต่เอาเข้าจริงก็ไม่ใครเค้าแนะนำให้ใช้ออนบอร์ดหรอกครับ แนะนำเป็นอย่างต่ำ GeforceGo 7200 หรือ ATi x1300 ขึ้นไป
    recommend ที่ GeforceGo 7400 หรือ ATi x1400 ที่สำคัญดูแรมของการ์ดจอด้วยว่าเป็น 128 bits นั้น เรียกได้ว่า แหล่มไปเลย
    แต่ถ้าชื่นชอบการเล่นเกมส์บนอุปกรณ์ที่พกพาได้แบบนี้ ควรเป็น GeforceGo 7600-7700 หรือ ATi x1600-x1700 ครับ

การทำงานกราฟิกที่เน้นความแม่นยำของสีแบบนี้ ต้องไปดูด้วยตนเองครับ ว่าจอของรุ่นไหนถูกใจมากที่สุด ให้พูดตรงๆก็คือ จอ LCD ของ notebook นั้นสีมันเพี้ยนอยู่พอสมควร ขนาดของจอก็สำคัญไม่แพ้กัน ถ้าทำงานด้านนี้แนะนำให้ใช้ขนาดของจอตั้งแต่ 14 นิ้วขึ้นไป ถ้าลงมาเล่นที่ 13 นิ้วนั้นทำงานลำบากแน่นอนครับ มันจะเล็กมากจนต้องเพ่งมากเกินไป ถ้าไม่ได้ยกไปไหนมากใช้แทน pc คงแนะนำเป็น 15.4 นิ้วไปเลย แต่คนส่วนใหญ่มักไม่ชอบเพราะมันใหญ่เกินไป และที่สำคัญหนัก...มาก

เดี๋ยวมีไรคิดออกอีกจะมาบอกเรื่อยๆนะครับ หิวข้าว มึนไปหมด คิดออกแค่นี้อ่ะ

Comment

งบเท่าไหร่น่าจะบอกหน่อยนะครับ

Comment

ขอบพระคูณมากที่เข้ามาตอบครับ
        ตามที่ท่าน dogdog ตอบนี่ตรงใจดีครับ
        เพราะผมอยากรู้แค่ว่าหากใช้ตามแบบของผมเนี่ย ต้องใช้ สเปกขนาดไหน
        คราวนี้ผมคงต้องหารุ่นแล้วละ ว่าเป้นรุ่นอะไรดี
        การ์ดจอ GeforceGo 7600-7700 หรือ ATi x1600-x1700 เนี่ย
        ทำ Photoshop ได้ ลื่นดีใช่ไหมครับ เพิ่มแรม ซัก 2 กิ๊ก น่าจะรื่นดีเนอะ

ขอบพระคุรอย่างสูงครับ ที่เข้ามาตอบกระทู้นี้

Comment

ตัวนี้เป็นอย่างไรครับ

เบ็น คิว ดีมั้ย

ศูนย์อยู่ที่ไหนครับ
          http://www.****************/nbs/nbdetail.php?id=469

Comment

กินข้าวเส็ดแล้วครับ แหะๆ อิ่มแปร้เลย

GeforceGo 7600-7700 หรือ ATi x1600-x1700 เป็นการ์ดที่เรียกว่าระดับกลางค่อนข้างสูงแล้วครับ ใช้งานได้ดีแน่นอน ถ้าจะเอาดีกว่านี้เครื่องคงไม่ต่ำกว่าแสน ราคามหาโหดเลยทีเดียว

Comment

เบนคิวตัวนี้สเปกผมชอบมากๆ เกือบจะซื้อไปแล้วทีนึง แต่ไปสอยอีกตัวมาแทน

หน้าตามันไม่ค่อยสวย จริงๆแล้วตรงนี้ไม่ขอวิจารณ์ แล้วแต่คนชอบครับ

ศูนย์บริการไม่ทราบนะครับว่าบริการอย่างไรบ้าง เพราะไม่เคยใช้เลย แต่เห็นคนในบอร์ดต่างๆเค้าบอกว่าเบนคิว เป็นโน๊ตบุ๊กอึดดีครับ แข็งแรง ทนทานดี เพื่อนผมก็ใช้ อันนี้ต้องลองสอบถามท่านอื่นที่มีประสบการณ์ตรงจะดีกว่าครับ

ปล. เหมือนเดิม ตัวนี้สเปกสุดยอด ราคาไม่สูงเลยด้วยถ้าเทียบกับสเปก

Comment

BENQ ศูนย์ อยู่ สะพาน***ครับ หรือเข้า sysnexก็ได้ครับ

Comment

benq ผมชอบเลยนะตัวนี้
                  ดีทุกอย่างติดอยู่อย่างเดียว ความไม่ชอบส่วนตัว
                  ผมเกลียดที่ปุ่ม Fn มันวางไว้ซ้ายสุด.... ไม่รู้ใครเป็นบ้าง แต่ทำไมไม่ถนัดเลยให้ตายดิ..

Comment

Working...
                  X