Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัตราส่วนที่มาตราฐานของจอมันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัตราส่วนที่มาตราฐานของจอมันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ?

อย่างเช่น จอ ธรรมดาเนี้ย มาตราฐาน คืออันไหนครับ 4:3 หรือ 5:4

แล้วจอ Wide มาตราฐานมันเป็นเท่าไหร่ครับ 16:9 หรือ 8:5 (16:10)

ผมเห็นเค้าว่ามาตราฐานที่ใช้กันก็ 4:3 แต่ผมเห็นจอ 17 นิ้ว 19 นิ้วที่ขายๆ กันอยู่ พอมาเช็คดูแล้ว มันไม่ใช่ 4:3 ซักหน่อย แต่มันเป็น 5:4 - -

แล้วจอ Wide ก็เห็นว่าต้อง 16:9 แต่ผมดู Max Resolution ของ Wide แต่ละรุ่น,ยี่ห้อแล้วก็อยูที่ 16:10 ทั้งนั้นเลยครับ

แล้วจอธรรมดา 5:4 ผมเซทเป็น 4:3 ภาพก็ไม่ชัดอีก - -

ผมก็งงๆ นะแรกๆ แต่ไม่รู้คิดผิดหรือป่าว เวลาผมเปิดพวกการ์ตูน,หนัง จะเห็นมีขอบล่างนิดๆ แรกๆ ผมเข้าใจว่าเป็น Wide มันเลยไม่เตมจอ แต่ว่าคงไม่น่าใช่ เพราะขอบบนขอบล่างมันเล็กมา สูงแค่ราวๆ ความหนาของนิ้วชี้ เท่านั้นเองมั้ง

ไม่รู้ผมเข้าใจผิดมั้ยว่า วิดีโอมันเป็น 4:3 แต่จอมันเป็น 5:4 มันเลยทำให้มีขอบบนขอบล่างเล็กน้อยอยู่ - - (เวลาดู Full screen)

อยากได้จอ 16:9 ต้องซื้อ HDTV ละมั่งครับ

เอาหน่าอย่าไปเครียด

Comment

เอ่อ อย่าไปเก็งคับ

Comment

Originally posted by Apest View Post
        อยากได้จอ 16:9 ต้องซื้อ HDTV ละมั่งครับ

เอาหน่าอย่าไปเครียด
        เครียดแล้วอย่ากินเหล้า(เมา)แล้วขับล่ะคับ

Comment

มีทั้ง 4:3 5:4 16:10 แหละ

ไอ้ 16:9 มัน LCDTV กับอัตราส่วนของหนังแบบ HD

Comment

Working...
          X