Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จริงหรือเปล่า

เพนเทียมทรีออกมาตอนแรกราคาสามหมื่นจริงหรือเปล่าครับ แล้วกฎของมัวว์กล่าวไว้ว่าอย่างไรครับ ทุกวันนี้เป็นจริงหรือเปล่า

ครับ มันก็เป็นอย่างนี้แหละครับ

Comment

จริงครับ ถูกต้อง

Comment

คุณมัวร์แกทำนายไว้เมื่อ 40 ปีที่แล้ว โดยการทำนายที่ว่านี้ ถือเป็น กฏของมัวร์ (Moore Law) โดยท่าน Gordon Moore เป็นหนึ่งในทีมก่อตั้งบริษัท Intel ขึ้นมา ได้กล่าวไว้เมื่อปีคศ.1965 หรือเมื่อ 40 ปีที่แล้วว่า " ปริมาณของ Transistor บน Chip ประมวลผล จะเพิ่มเป็นเท่าตัว
        ทุกๆ 18 เดือน"

Comment

โอ...ว ท่าน O-Man กำลังสงสัยอยู่พอดี มาเลื่อนหน้าต่างมาก็เจอเลยอ่ะ

Comment

ชาลล์ มัวว์ ทำนายไว้ครับและค่อนข้างแม่น แต่คอมนั้นไปไกลกว่าที่มัวว์คาดไว้แล้วครับ ความเพิ่มขึ้น เร็วกว่า 18 เดือนแล้วครับ ด้วย ดูอัลคอร์และ มัลติคอร์ 4 หัวและ 8 หัวที่จะตามมาครับ และ ที่ไปไกลกว่ามากคือ จีพียูครับ ที่แข่งกันแบบทะลุ 3 เท่าทีเดียวในระยะ***งแค่ 1 ปีครับ

Comment

ในปี 2010 CPU จะมี Transistor อยู่ถึง 32 พันล้านตัว (3 หมื่น 2 พันล้าน)

และกฏของมัวร์ยังเป็นจริงอยู่ถึงทุกวันนี้

ปล. Core 2 Duo มี 291 ล้าน ตัว

Comment

Working...
              X