Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU 32 bit ของ notebook ตอนนี้ยังควรซื้ออยู่ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU 32 bit ของ notebook ตอนนี้ยังควรซื้ออยู่ไหม

อยากถามน่ะครับว่า
    1. ตอนนี้ถ้าจะซื้อ nb แล้วเลือก CPU เป็น 32 bit พวก pentium duo core หรือพวก core duo มันยังจะใช้ได้อีกนานไหมครับ จะลง Vista และใช้งานในอีก 3-5 ปีข้างหน้าได้อยู่หรือเปล่า เพราะว่าตอนนี้งบมันจำกัดไม่พอสอย c2d และ nb บางยี่ห้อก็ไม่ยอมใช้ cpu ของ AMD turion ด้วยอ่ะครับ
    2. L2 cash มันคืออะไรเหรอครับ (แบบว่าไม่รู้จริง ๆ อ่ะครับ) และมันมีผลต่อประสิทธิภาพของ cpu มากไหม เพราะเห็น L2 ของ intel มากกว่าของ AMD ทุกตัวเลยอ่ะครับ

1.ใช้ได้นานหรือไม่นาน อยู่ที่คนจะใช้ครับ ถ้าคิดจะใช้ vista 64bit ก็จบครับ

2.มันเป็นเหมือน แรมความเร็วสูงมาก ที่รับส่งจาก cpu ตรงๆเป็นส่วนแรก มีผลครับ ยิ่งมากยิ่งดี ที่ AMD ไม่มี เพราะมันมีการจัดการ memory ที่ดีกว่าเยอะครับ

Comment

ถูกต้องนะคร๊าบบบบบ และL1 Cache ของ AMD สูงกว่าครับ

Comment

ตั้งแต่ pantium m ก็เป็น 64bit ไม่ใช่เหรอครับ แต่พวก core

มันแรงกว่าแค่นั้นเอง รองรับอะไรที่ซับซ้อนกว่าได้ ไม่ใช่เหรอ

Comment

L2 คือ สิ่งที่ประมวล ผลไปแล้วอ่่ะคับ สมมุติว่า คุณเข้าห้องสมุดครั้งแรก ก็หา หาๆๆ นั้นก็คือ L1 คับ
          พอเจอแล้ว เราก็จำใช่ม่ะ พอเข้ามาหาเล่มนั้น อีก เราก็รู้ เราก็เดินตรงเข้าไปตรงนั้นเลย นี้ก็คือ L2 คับ
          การหาสมุดก็เหมือนการเปิดโปรแกรม อ่่ะ หวังว่าคงเข้าใจเนอะ

Comment

pantium m ก็เป็น 64bit
            ใน notebook intel มีแต่ core 2 duo ครับ ที่ 64bit

coreduo ยัง 32 bit อยู่

Comment

ซื้อได้ครับ

Comment

Working...
              X